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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasheria wetu na wale wa 

kujitolea katika uandaaji wa vijarida hivi. Pia tunawashukuru 

kwa dhati wale wote walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu 

hiki ili kuandaa toleo hili la nne hususani, Wakili Joanitha 

Mutayoba, Wakili Theresia Kinabo, Ms. Irene Nambuo na 

Bw. Rodrick Maro, pamoja na wafanyakazi wote wa Kituo 

cha Sheria na Haki za Binadamu.

DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma ya 

kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na uwezo wa kufahamu 

sheria za nchi pamoja na kufahamu haki zao ili kuzilinda 

na kuzitetea pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 

hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala 

wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi kuzifahamu 

sheria zetu zote, na hata baadhi tu ya sheria zinazomgusa 

kutokana na mfumo tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa 
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watu wote kujua sheria. Hali hii inaababisha watu wengi 

kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo yangeweza 

kuepukika kama angejua sheria. Ndiyo maana basi Kituo 

kimeamua kutoa chapisho hili na mengine, kwa lengo la 

kwa lengo la kutoa msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi na ya 

msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze 

kupata ufumbuzi au maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni 

lengo letu kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 

moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo 

au mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapata matatizo ya 

namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; na pale 

suala lako linapokwenda mbali zaidi ya maelezo haya, basi 

utafute msaada wa kisheria au uende kwa mwanasheria 

aliye karibu na wewe ili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 

yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo, 

tafadhali umsaidie na mwenzako upata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.
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UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiaa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria 

za Tanzania mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 

ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kilikuwa ni mradi wa haki za binadamu wa 

Mfuko wa Kuendeleza Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). 

Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha kuna 

ofisi ndogo.

MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika lisilo la 

kiserikali wala kibiashara linalojibidisha kukuza uwezo 

wa jamii ili iweze kukuza, kuendeleza na kulinda haki za 

binadamu na utawala bora nchini Tanzania.
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LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni 

kukuza uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii 

kwa ujumla na hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 

moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa unakuzwa 

kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa kisheria

 

1.	 	UTANGULIZI

Kwa kawaida mara baada ya shauri kumalizika 

mahakamani na mdai kushinda au kushindwa, amri 

ya utekelezaji wa hukumu hutolewa ili kumpa haki 

mshindi.  Amri hii hutolewa na mahakama baada ya 

kutafsiri barabara maelezo ya hukumu ili kuainisha 

amri ya utekelezaji wa hukumu hiyo. Mshindi katika kesi 

hupaswa kufuatilia nakala ya hukumu na tuzo ili aweze 

kutekeleza maelekezo yaliyo ndani ya hukumu husika. 

Kijitabu hiki kinaelezea utaratibu unaotakiwa kufuatwa 

ili kutekeleza hukumu.
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2.	UTEKELEZAJI WA HUKUMU

Hii ni njia ambayo mtu aliyepata haki au ushindi 

mahakamani anaweza kufuata ili kumlazimisha 

aliyeshindwa kutekeleza amri ya Mahakama, Kamisheni 

au Baraza inayoainisha haki za mshindi katika shauri. 

Hii inamaanisha kwamba, kushinda shauri peke yake 

hakumpi mtu aliyeshinda shauri hilo haki ya moja kwa 

moja kwa aliyoshinda, ila ni kwa njia ya kutekeleza 

hukumu tu mshindi katika shauri anaweza kupata haki 

yake.

2.1.	 Mahakama yenye Uwezo wa Kutekeleza 

           Hukumu

Hukumu iliyopitishwa na Mahakama  inaweza 

kutekelezwa aidha na mahakama hiyo hiyo au 

na mahakama nyingine baada ya kuombwa na 

mshindi wa hukumu.  Hiyo inatazama zaidi ya 

hukumu iliyotolewa na mahali ambapo mali 

ya mdaiwa ipo. Kwa mfano, kama hukumu 

imetolewa na Mahakama ya wilaya ya Mogogoro 

ikimpa mdai haki ya fidia, inabidi mdai aieleze 

Mahakama mali za mdaiwa zilipo.  Kama mdaiwa 

anamiliki gari lililoko Dodoma, bado mdai 
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ataiomba mahakama iliyotoa hukumu itoe amri 

ya kukamatwa gari hilo huko Dodoma.  Amri hiyo 

ya kukamata gari itapelekwa katika mahakama 

ya wilaya ya Dodoma ili mahakama hiyo isimamie 

utekelezaji wa hukumu hiyo.

3.	 NJIA ZA KUTEKELEZA HUKUMU

Kuna njia tofauti za kutekeleza hukumu.  Mara nyingi 

inategemea aina na asili ya hukumu iliyotolewa.  Baadhi 

ya njia hizo ni:-

i.	 Malipo ya fedha;

ii.	 Kukamata mali;

iii.	 Kukamata Akaunti ya Benki;

iv.	 Kurudisha mali au kuachia mali;

v.	 Mauzo ya mali;

vi.	 Kuvunja jengo ili kupisha eneo linalobishaniwa.

 

Hizi ni baadhai ya njia ambazo mtu ambaye ameshinda 

kesi anaweza kutekeleza hukumu ya mahakama.  

Ufuatao ni ufafanuzi wa njia zilizotajwa hapo juu:-
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3.1.	 Malipo ya Fedha

Malipo yanaweza kufanyika katika mahakama 

ambayo imetoa hukumu au moja kwa moja kwa 

mtu ambaye ameshinda hukumu.  Pia malipo 

yanaweza kufanyika kwa namna nyingine yoyote 

kama mahakama itakavyoona inafaa.  Kama fedha 

imelipwa kupitia Mahakamani, basi mahakama 

itakuwa kama ni chombo tu cha kushika fedha 

hizo na mshindi wa hukumu atapewa fedha hizo 

mara moja.

3.2.	 Kukamata Mali (Attachment of Property)

Utekelezaji wa hukumu unaweza kufanyika kwa 

kukamata mali ya mdaiwa ili iweze kuuzwa na 

dalali wa Mahakama na fedha zitakazopatikana 

zilipwe kwa mtu aliyeshinda hukumu. Mshindi 

wa shauri/kesi ni lazima ajaze fomu maalumu 

na aainisheni mali gani ya mdaiwa ikamatwe 

ili aweze kupata haki yake baada ya mali hiyo 

kukamatwa na kuuzwa na dalali wa mahakama.
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3.3.	 Kifungo cha Kiraia (Arrest and Detention as a 

           Civil Prisoner)

Ikiwa Mahakama imetoa amri katika hukumu 

dhidi ya mtu au upande mmoja wa shauri 

ulioshindwa basi ni lazima mtu huyo atekeleze 

hukumu hiyo kulingana na amri hiyo ya 

Mahakama. Kushindwa kufanya hivyo, Mahakama 

ina uwezo wa kutoa amri ya kukamatwa mtu 

huyo ili atumikie kifungo kama mfungwa wa 

kiraia mpaka hapo atakapolipa deni lake kwa 

mshindi wa kesi.

3.4.	 Kukamatwa kwa Akaunti ya Banki (Garnishee 

          Order)

Njia hii ya utekelezaji wa hukumu hutolewa 

pale ambapo wahusika yaani mdai na mdaiwa 

walikuwa wakifanya mahusiano yao ya malipo 

kupitia Benki na hivyo inakuwa rahisi kujua 

akaunti ya mdaiwa iko katika benki gani.  Ama 

pale ambapo mshindi wa shauri anapokuwa na 

ufahamu halisi wa nambari za akaunti za mdaiwa. 

Pia mahakama inaweza kutoa amri kuwa mdaiwa 

amlipe mshindi wa shauri/kesi kiasi cha fedha 
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anachodaiwa kupitia hundi au akaunti yake ya 

benki.

3.5.	 Kurudisha Mali au Kuachia Mali

Mahakama ina uwezo wa kutoa amri maalum ya 

kurudisha mali au kuachia mali ambayo ilikuwa 

chini ya mdaiwa kabla ya hukumu kutolewa na 

kurudisha mali hiyo kwa mmiliki halali.  Kwa 

mfano, mdaiwa ambaye amevamia shamba 

la mtu au watu, amri ya kuachia mali kwa mtu 

aliyevamia shamba hilo hutolewa na mahakama.

3.6.	 Mauzo ya Mali

Hukumu iliyotolewa, inaweza kutekelezwa kwa 

mahakama kutoa amri ya uuzaji mali ya mdaiwa 

katika kesi hiyo. Kazi hiyo itafanywa na dalali wa 

mahakama na dalali huyo kuwasilisha mapato 

yaliyopatikana mahakamani na mahakama 

kumpatia aliyeshinda shauri haki yake 

anayostahili.
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4.	MAOMBI YA KUTEKELEZA 
HUKUMU

Kama tulivyo ainisha hapo awali kwamba kushinda 

shauri la madai peke yake hakumpi mshindi haki ya 

moja kwa moja aliyopewa na mahakama. Ni lazima 

mtu aliyeshinda shauri kuomba Mahakamani amri ya 

utekelezaji wa hukumu hiyo.

Mara nyingi maombi ya amri ya utekelezaji wa hukumu 

ni lazima yafanywe kwa maandishi. Hata hivyo, kuna 

wakati mwingine maombi ya mdomo yanaweza 

kufanywa na mahakama ikaamuru utekelezaji wa 

hukumu ufanyike. Mahakama hutoa fomu/nyaraka 

maalumu ya utekelezaji wa hukumu ambayo hujazwa 

na mwombaji.  Fomu hiyo lazima iwe na mambo 

yafuatayo:-

a.	 Nambari ya shauri;

b.	 Majina ya mwombaji na mdaiwa;

c.	 Tarehe ya amri ya mahakama;

d.	 Maelezo kama rufaa imekatwa au la;

e.	 Kama ni ombi la mara ya kwanza au la;

f.	 Kiasi cha fedha au mali inayodaiwa;

g.	 Kiasi cha gharama za kuendeshea shauri;

h.	 Aina ya utekelezaji wa hukumu, kwa mfano malipo, 

kukamata mali, kuuza mali, n.k.
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5.	MALI ISIYOWEZA KUKAMATWA

Siyo kila aina ya mali inaweza kukamatwa kwa minajili 

ya utekelezaji wa hukumu.  Hii ni ka sababu mali 

nyingine ikikamatwa yaweza kuathiri haki ya kuishi ya 

mdaiwa.  Mali za aina hiyo ni kama zifuatazo:-

i.	 Nguo za kuvaa, vyombo vya kupikia, mashuka, 

vitanda, samani, n.k.

ii.	 Mshahara wote wa mdaiwa.

6.	KUSITISHA AU KUPINGA 
UTEKELEZAJI WA HUKUMU

Ikiwa mahakama imetoa amri ya utekelezaji wa 

hukumu kwa njia zilizoainishwa hapo juu, mtu ambaye 

hukumu itatekelezwa dhidi yake anaweza kuiomba 

mahakama kusitisha au kuondoa amri ya utekelezaji 

wa hukumu husika. Mwombaji huyo anapaswa awe 

na sababu za msingi zinazoridhisha mahakama kuona 

kuwa utekelezaji wa hukumu hiyo utakiuka misingi ya 

haki.
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6.1.	 Masharti ya Kuomba Kusimamisha Utekelezaji 

            wa Hukumu

Kwa muombaji yeyote anayetaka kuomba 

kusimaisha utekelezaji wa hukumu ya mahakama, 

nilazima atekeleze masharti yafuatayo:-

a.	 Atafanya hivyo kwa hati maalum kwa Hakimu 

au Jaji (Chamber Summons) inayoambatana 

na kiapo cha mwombaji (Affidavit).  Hati hiyo 

inaweza kuwasilishwa katika mahakama 

inayotekeleza hukumu husika;

b.	 Awe amekata rufaa au ameomba marejeo ya 

hukumu hiyo iliyotolewa na mahakama ya 

awali;

c.	 Ni lazima aonyeshe sababu za kutosha za 

kusitisha utekelezaji wa hukumu hiyo.
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7.	 HITIMISHO

Ni dhahiri kwamba mara baada ya kutolewa hukumu, 

mshindi ana hiari ya kuomba nakala ya hukumu 

pamoja na nakala ya amri (decree) ili aweze kujaza 

fomu/nyaraka ya utekelezaji wa hukumu. Kutofanya 

hivyo kutamnyima mshindi kupata haki yake. Hivyo basi, 

mshindi asikae nyumbani kusubiri mdaiwa kutekeleza 

hukumu bila ya kuamriwa na mahakama kufanya hivyo.

Ndugu msomaji, tunatumaini kuwa mpaka sasa 

unafahamu ni nini cha kufanya ili uweze kupata haki 

yako baada ya Mahakama kutoa hukumu kwa kukupa 

wewe ushindi. Tunaomba elimu hii uliyoipata uitoe 

kwa jamii nzima ili kila mmoja aweze kujua ni nini cha 

kufanya baada ya kupata hukumu iliyompa ushindi au 

hata baada ya kushindwa ili ajue cha kufanya.
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HakiTV@humanrightstz

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
S. L. P. 75254, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

DODOMA OFFICE 
Kitalu na 22. Area D, 

S.L.P  2289, Dodoma, Tanzania 
Simu/Nukushi: +255 262350050

Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz 
 

Ofisi ya Arusha
Barabara ya Olerian, Olosiva Kitalu Na. 116/5,

Sakina kwa Idd, Arumeru
 S. L. P. 15243, Arusha - Tanzania

Simu: +255 27 2544187  
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz   

Kituo cha Msaada wa Sheria
Mtaa wa Isere - Kinondoni

S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania
Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 

Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz


