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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kinapenda kutoa 

shukrani kwa wanasheria wake wote, wakiwemo wale wa 

kujitolea, walioshiriki katika uandaaji wa kijarida hiki. Pia, 

Kituo kinawashukuru kwa dhati wale wote walioshiriki 

katika kuandaa toleo hili la nne la kukirejea kijarida 

hiki, hususan Wakili Joanitha Mutayoba, Wakili Theresia 

Kinabo, Bi. Irene Nambuo na Bw. Rodrick Maro, pamoja 

na wafanyakazi wote wa Kituo cha Sheria na Haki za 

Binadamu.

DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma ya 

kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na uwezo wa kufahamu 

sheria za nchi pamoja na kufahamu haki zao ili kuzilinda 

na kuzitetea pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 

hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala 

wa sheria.

Tunafahamu kwamba kwa raia wa kawaida si rahisi 

kuzifahamu sheria zote, na hata baadhi ya sheria 
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zinazomgusa kutokana na mfumo tulio nao, ambao hautoi 

nafasi kwa watu wote kujua sheria. Hali hii inasababisha 

watu wengi kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo 

yangeweza kuepukika kama angejua sheria. Ndiyo maana 

basi Kituo kimeamua kutoa chapisho hili na mengine, kwa 

lengo la kutoa msaada wa kisheria kwa raia.

Ni matarajio yetu kwamba utasoma kijarida hiki kwa 

makini; na pale ambapo suala lako litakwenda mbali zaidi 

ya maelezo haya, basi tafuta msaada wa kisheria au nenda 

kwa mwanasheria yeyote aliye karibu nawe kwa msaada 

zaidi.

Ni matarajio yetu kwamba utasoma kijarida hiki kwa 

makini; na pale ambapo suala lako litakwenda mbali zaidi 

ya maelezo haya, basi tafuta msaada wa kisheria au nenda 

kwa mwanasheria yeyote aliye karibu nawe kwa msaada 

zaidi.

Tunaamini kijarida hiki kitakusaidia kupata maelezo 

muhimu kuhusu ushahidi nchini Tanzania. Tafadhali, 

umalizapo kusoma kijarida hiki mjuze na mwenzako au 

mpatie naye akisome na kupata maarifa. 

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.



7

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiaa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria 

za Tanzania mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 

ya kusajiliwa kama shirika lisilo la kiserikali, Kituo cha 

Sheria na Haki za Binadamu kilikuwa ni mradi wa haki 

za binadamu wa Mfuko wa Kuendeleza Elimu ya Sheria 

Tanzania (TANLET). Makao makuu ya Kituo ni Kijitonyama, 

jijini Dar es Salaam. Kituo pia kina ofisi nyingine ndogo 

mbili, ambazo ni Ofisi ya Kinondoni – Dar es Salaam, 

ambayo imejikita katika kutoa  msaada wa kisheria;  na 

Ofisi iliyopo Sakina, jijini Arusha.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni 

kukuza uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii 

kwa ujumla na hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 

moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa unakuzwa 

kupitia njia ya utoaji elimu na msaada wa kisheria.
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1.	 UTANGULIZI

Masuala yanayohusu ushahidi nchini yanasimamiwa 

na Sheria ya Ushahidi, ya mwaka 1967, Sura ya 6 ya 

Sheria za Tanzania, mapitio ya mwaka, 2002.  Sheria hii 

inaweka masharti ya jumla ya sheria ya ushahidi nchini 

Tanzania; japo sheria nyingine zinaweza pia kuweka 

vipengele maalum kuhusiana na mazingira na mahitaji 

maalum ya sheria husika.

2.	MAANA YA USHAHIDI

Ushahidi ni njia ambayo hutumika kuthibitisha au 

kukanusha masuala au tuhuma iliyopo au jambo 

linalobishaniwa.

2.1.	 Aina za Ushahidi

Kuna aina kuu nne za ushahidi nazo ni:-

1.	 Ushahidi wa matamshi;

2.	 Ushahidi wa maandishi;

3.	 Ushahidi wa uhalisia; na

4.	 Ushahidi wa kimazingira.
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2.1.1.	Ushahidi wa Matamshi

Huu ni ushahidi usio wa maandishi ambao 

hutolewa moja kwa moja kupitia mdomo 

wa shahidi.  Misingi ya kukubalika ushahidi 

huu ni kama ifuatavyo:-

a.	 Iwapo unahusisha suala la kuona, 

ushahidi huo unatolewa na shahidi 

aliyeshuhudia kuona kitendo hicho;

b.	 Iwapo unahusisha kusikia, ni lazima 

utolewe na shahidi aliyesikia;

c.	 Iwapo unahusisha hisia nyinginezo 

tofauti na kusikia pamoja na kuona ni 

lazima ushahidi huo utolewe na shahidi 

aliyepata hisia hizo mfano, kuguswa, 

kuonja au kunusa.

2.1.2.	Ushahidi wa Maandishi

Ushahidi wa maandishi ni ushahidi wowote 

unaotolewa kwa maandishi mahakamani.  

Ushahidi huu unaweza kuwa katika nyaraka, 

picha, alama yoyote, kanda ya video/kaseti au 

redio au katika hali yoyote, ambayo ni imara, 
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ya kudumu na kusomeka au kutambulika.

Ushahidi wa maandishi unatakiwa uwe 

katika hali ya asilia (original) isipokuwa pale 

sheria inaporuhusu unaweza kutolewa kwa 

nakala (copies).

2.1.3.	Ushahidi Halisia

Ushahidi wa uhalisia, ni ushahidi ambao 

unatolewa kwa kuonyesha kitu, mfano kisu 

kilichotumika kuua, au mikanda ya video, au 

picha, au kutembelea eneo la tukio, mfano 

pale panapotokea mgogoro wa shamba.  

2.1.4.	Ushahidi wa Kimazingira

Ushahidi wa kimazingira ni ushahidi 

unaopatikana baada ya kuunganisha 

matukio, sehemu tukio lilipotokea na 

maelezo yanayotoa tafsiri ya mazingira 

maalum yanayothibitisha jambo au tukio.
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3.	 KUTHIBITISHA TUHUMA, 
MASHTAKA, SHAURI AU USHAHIDI 
MAHAKAMANI

Mtu yeyote ambaye anashtaki, amefungua shauri, 

anaiomba au kuitaka mahakama itoe uamuzi au 

hukumu katika mashtaka au shauri kwa manufaa 

yake, analazimika kuwasilisha mahakamani ushahidi 

unaojenga hoja kuthibitisha madai au tuhuma 

anazozitoa dhidi ya mtuhumiwa, mshtakiwa au 

mdaiwa.   Kiwango cha uthibitishaji wa tuhuma, dai au 

hoja katika kesi ya jinai ni kutokuacha shaka yoyote; na 

katika kesi ya daawa ni ukweli kwa kiwango kikubwa au 

cha kusadikika.

4.	KUKANUSHA TUHUMA, 
MASHTAKA, SHAURI AU USHAHIDI 
MAHAKAMANI

Ni wajibu wa mtu yeyote ambaye anatuhumiwa, 

anashtakiwa au ushahidi umetolewa dhidi yake 

katika shauri kujitetea, kukanusha tuhuma, shtaka au 

ushahidi uliotolewa dhidi yake, kwani asipofanya hivyo 

mahakama inaweza kutoa uamuzi dhidi yake.
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5.	AINA ZA MASHAHIDI

5.1.	 Shahidi ni Nani?

Shahidi ni mtu yeyote ambaye anatoa maelezo 

kuthibitisha tuhuma, shtaka au tukio fulani mbele 

ya mahakama.

5.2.	 Nani Anaweza kuwa Shahidi?

Kutokana na Sheria ya Ushahidi ya mwaka 1967, 

watu wote wanaweza kuwa mashahidi isipokuwa 

pale Mahakama itakapoona kuwa hawaelewi 

kile wanachokisema au kuulizwa na pia hawatoi 

majibu ya kueleweka, labda kwa sababu ya 

umri mdogo, uzee, magonjwa au kitu kingine 

chochote.

Mfano; mtoto mdogo wa chini ya umri wa miaka 

(14) anaweza kutoa ushahidi juu ya jambo fulani 

na ushahidi wake ukapokelewa kwa kiapo, ikiwa 

mtoto huyo ataonekana kuelewa maana ya kiapo. 

Ikiwa mahakama itaona mtoto haelewi maana 

ya kiapo, ushahidi wake utachukuliwa kwa 

kuangalia kuwa mtoto ni muelewa na anaelewa 

kwamba anatakiwa kuongea ukweli mtupu 
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mbele ya mahakama.

Kwa kawaida, mahakama inatakiwa 

kujitahadharisha yenyewe wakati inapopokea na 

kutumia ushahidi wa mtoto.

5.3.	 Mume na Mke

Sheria inaeleza kuwa mume au mke ni mashahidi 

ambao wanaweza kutoa ushahidi lakini kila 

mmoja hawezi kulazimishwa kutoa ushahidi 

dhidi ya mwenzi wake, isipokuwa kwenye 

mashtaka yanayohusu makosa ya kujamiiana 

na yaliyo kwenye sheria ya ndoa au kama kosa 

analoshitakiwa nalo linamhusu mke, mume, 

mtoto au mali zao.

Mwendesha mashtaka anaweza kumuita mume 

au mke kama shahidi wake kwa namna yoyote ile, 

mfano kwa maandishi au kutoa ishara, ili mradi 

ushahidi wake ueleweke; na ni lazima ushahidi 

huo utolewe katika Mahakama ya wazi. Ushahidi 

wa aina hii unachukuliwa kama ushahidi wa 

matamshi.
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5.4.	 Shahidi wa Utaalamu Maalum au Fani

Ushahidi wa mtaalamu juu ya jambo fulani 

pia hukubalika. Mfano, daktari anaweza kutoa 

ushahidi kuhusu sababu ya kifo cha mtu ambaye 

alimtibu au kufanya uchunguzi wa sababu ya kifo 

chake.

5.5.	 Mtu mwenye Matatizo ya Akili (Mwenye Mtindio 

           wa Ubongo)

Mtu mwenye matatizo ya akili anaweza kutoa 

ushahidi kwa kitu anachokielewa isipokuwa 

pale mahakama itakapoona kwamba haelewi 

anachosema au kuulizwa na hivyo ushahidi 

wake kutokuaminika na hajui maana ya kiapo. 

Muhimu

Mahakama haifungwi na ushahidi wa utaalamu 

maalum au fani; bali inaupima kama ushahidi 

mwingine na inaweza kuukataa au kutouzingatia 

katika kutoa maamuzi yake.
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6.	KUHOJI NA KUULIZA MASWALI 
MASHAHIDI

Shahidi anayetoa ushahidi mbele ya Mahakama 

anaulizwa maswali na pande tatu;

i.	 Upande wa mashtaka, mdai au mlalamikaji 

anaouunga mkono katika ushahidi;

ii.	 Upande wa utetezi, mlalamikiwa au mdaiwa;

iii.	 Mahakama.

6.1.	 Upande wa Mashtaka au Mlalamikaji

Mtu yoyote ambaye analalamika au kushtaki, 

ana haki ya kuita mashahidi ambao atawauliza 

maswali kwa lengo la kuthibitisha madai au 

mashtaka yake. Mashahidi hawa wanatakiwa 

kuunga mkono yale anayoyasema/anayolalamikia 

ili kuweza kuyathibitisha na hivyo kuweza kujenga 

kesi au shauri lake na hatimaye kushinda.

Maswali anayotakiwa kuwauliza mashahidi wake 

yasiwe ya kuwaongoza, bali ya kuwawezesha 

kueleza ukweli wanaofahamu kuhusu jambo 

linalobishaniwa. Upande wa mdaiwa/mshitakiwa 

una haki ya kuwauliza maswali mashahidi wa 

upande wa utetezi kwa lengo la kudhoofisha, 



16

kukanusha au kupima ukweli na uzito wa 

ushahidi uliotolewa na mdai au mshitaki.

6.2.	 Upande wa Utetezi au Mdaiwa

Upande wa utetezi au mdaiwa una haki ya kuita 

mashahidi wake na kuwauliza maswali kwa 

lengo la kujenga utetezi wake. Maswali hayo 

yasiwe ya kumuongoza shahidi kusema mambo 

ambayo mdaiwa anataka aseme. Ushahidi uwe 

ni wa kujenga kesi ya utetezi kwa kueleza ukweli 

unaomwondolea mdaiwa/mshitakiwa hatia au 

lawama.

Vile vile upande wa mdai au mshitaki una haki 

ya kuwauliza mashahidi wa mdaiwa/mshitakiwa 

maswali kwa lengo la kukanusha, kudhoofisha au 

kupima ukweli na uzito wa ushahidi uliotolewa 

na upande wa mdaiwa/mshitakiwa.

6.3.	 Mahakama

Mahakama ina haki ya kuuliza maswali pande 

zote katika shtaka au shauri ili kupata ufafanuzi 

au ukweli wa jambo linalobishaniwa.
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7.	 KUPOKELEWA NA KUKUBALIWA 
KWA USHAHIDI MAHAKAMANI

Mahakama ndiyo yenye mamlaka ya kukubali au 

kukataa kupokea ushahidi. Mahakama inafanya hivyo 

kwa kuzingatia kanuni za utoaji ushahidi na kama 

ushahidi huo unahusu suala linalobishaniwa.

8.	HITIMISHO

Ni muhimu kuzingatia na kufuata kanuni za utoaji 

ushahidi ili ushahidi ukubalike mahakamani kwa ajili 

ya kukanusha au kuthibitisha jambo linalobishaniwa, ili 

mtu aweze kupata haki yake.

Mashahidi wa upande mmoja, mfano mdai, 

mshtaki au mlalamikaji wanatakiwa kutoa ushahidi 

unaoshabihiana (ambao haupingani), ili kuweza 

kuthibitisha jambo linalobishaniwa. Vilevile, kwa 

upande wa utetezi inapaswa kuwa vivyo hivyo.

Idadi ya mashahidi si hoja bali kinachotakiwa ni ukweli, 

uzito na kushabihiana kwa ushahidi unaotolewa. Hivyo 

shahidi mmoja anaweza kuwa na ushahidi mzuri na 
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kuthibitisha jambo linalobishaniwa vizuri zaidi kuliko 

mashahidi wengi ambao hawajui wayasemayo na 

ushahidi wao unapingana au hauna mtiririko mzuri.

Hivyo, kabla mtu hajafungua shauri au mashtaka 

mahakamani, ni vyema ajiulize kama ana ushahidi 

wa kutosha au la; na kabla hajajitetea au kukanusha 

mashtaka, tuhuma au madai dhidi yake, ni vyema 

ajiulize kama ana ushahidi wa kutosha.

Ndugu msomaji, umepata elimu ya kutosha kuhusu 

ushahidi, pamoja na kanuni za utoaji ushahidi 

mahakamani. Ombi letu ni kwamba elimu hii uliyoipata 

usikae nayo mwenyewe, bali uitoe kwa wanajamii 

wengine ili tuweze kujenga jamii yenye ufahamu 

wa kutosha kuhusu sheria za nchi, ikiwemo sheria 

inayohusu ushahidi.
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