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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasheria wetu na wale wa 

kujitolea katika uandaaji wa kijarida hiki hususani, Wakili 

Getrude Dyabene, Wakili Joanitha Mutayoba na Bi Irene 

Nambuo pamoja na wafanyakazi wote wa Kituo cha Sheria 

na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiaa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria 

za Tanzania mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 

ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kilikuwa ni mradi wa haki za binadamu wa 

Mfuko wa Kuendeleza Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). 

Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha kuna 

ofisi ndogo.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika lisilo la 

kiserikali wala kibiashara linalojibidiisha kukuza uwezo 

wa jamii ili iweze kukuza, kuendeleza na kulinda haki za 

binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni 

kukuza uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii 

kwa ujumla na hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 

moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa unakuzwa 

kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa kisheria.
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma ya 

kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na uwezo wa kufahamu 

sheria za nchi pamoja na kufahamu haki zao ili kuzilinda 

na kuzitetea pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 

hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala 

wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi kuzifahamu 

sheria zetu zote, na hata baadhi tu ya sheria zinazomgusa 

kutokana na mfumo tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa 

watu wote kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi 

kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo yangeweza 

kuepukika kama wangejua sheria. Ndiyo maana basi Kituo 

kimeamua kutoa chapisho hili na mengine, kwa lengola 

kutoa msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi wa kisheria unaotoa maelezo mafupi na 

ya msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze 

kupata ufumbuzi au maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni 

lengo letu kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 

moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo 
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au mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapata matatizo ya 

namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; na pale 

suala lako linapokwenda mbali zaidi ya maelezo haya, basi 

utafute msaada wa kisheria au uende kwa mwanasheria 

aliye karibu na wewe ili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 

yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo, 

tafadhali mshirikishe na mwenzako kupata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.
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UTANGULIZI

Kumekuwa na ongezeko la masuala ya ukatili hasa kwa 

wanawake na watoto. Taarifa nyingi za haki za binadamu 

zinaonesha kuwa ukatili wa kijinsia hufanyika zaidi kwa 

wanawake na watoto kuliko makundi mengine. Vitendo 

vya ukatili wa kijinsia ni makosa ya jinai yaliyoainishwa 

katika sheria lakini mara nyingi wahanga wa masuala ya 

ukatili hukosa msaada kwa kutokujua mahala salama pa 

kupata msaada na jinsi ya kupata haki. Upatikanaji haki 

katika masuala ya ukatili unakumbwa na changamoto 

za wanajamii kushindwa kutoa taarifa za ukatili na mara 

nyingine kuchelewa kufanya hivyo na kusababisha ushahidi 

kukosekana na hatimae haki kutokupatikana.

Pia changamoto nyingine ni watu kutokufahamu ukatili wa 

kijinsia ni nini, na mara nyingine makundi yanayoathiriwa 

zaidi hupata vitisho ili wasiweze kudai haki zao.

Kutokana na sababu mbalimbali watu wengi wamekuwa 

wakiathirika kutokana na vitendo ya ukatili wa kijinsia na 

hufika katika vyombo vya haki wakiwa wameshaathirika 

zaidi na wengine kushindwa hata kudai haki kwani 

wanakuwa wamepoteza maisha.
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Ni wajibu wa kila mtu kuhakikisha anatoa taarifa kuhusu 

ukatili wa kijinsia katika sehemu aliyopo. Taarifa hizo 

zitolewe polisi katika madawati ya jinsia, kwa viongozi wa 

Serikali za Mitaa, Vijiji na hata Kata, viongozi wa kidini au 

hata mashirika ya haki za binadamu. 

Hutakiwi kuvumilia vitendo ya ukatili kwani vina athari 

kubwa zaidi, TOA TAARIFA HARAKA IWEZEKANANAVYO.
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1.	 Ukatili wa Kijinsia

1.1.	 Jinsi ni nini?

Jinsi ni hali ya kuwa na umbile la kiume au la kike.

1.2.	 Jinsia ni nini?

Jinsia hueleza tafauti za kijamii baina ya 

wanawake na wanaume ambazo zinaonekana 

kupitia mgawanyo wa kazi, upatikanaji na udhibiti 

wa rasilimali, mitazamo, tabia, maadili na uwezo 

au muundo wa kaya.

1.3.	 Maana ya Ukatili 

Ni kitendo anachofanyiwa mtu yoyote chenye 

lengo la kumsababishia madhara au maumivu.

1.4.	 Ukatili wa Kijinsia

Kitendo chochote cha ukatili anachofanyiwa 

mtu kwa lengo la kumdhuru au kumuumiza 

kisaikolojia, kimwili, kiafya, kingono au kiuchumi 

kwa sababu ya jinsia yake.

Umoja wa Mataifa (UN) umetafsiri ukatili wa 

kijinsia kama kitendo anachofanyiwa mtu yeyote 

awe mwanamke, mwanaume au mtoto ambacho 

kimelenga kumuumiza kimwili au kiutu.
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2.	Aina za ukatili wa kijinsia

Kuna aina tofauti za ukatili wa kijinsia;

2.1.	 Ukatili wa Kimwili 

Ni kitendo anachofanyiwa mtu awe mwanaume 

au mwanamke kilicho na lengo la kumsababishia 

madhara ya kimwili kama kupigwa, kusukumwa, 

kuchapwa, kuchomwa moto kuporwa au 

kukeketwa.

2.2.	 Ukatili wa Kisaikolojia

Ni kitendo anachofanyiwa mtu (mwanamke/

mwanaume) kwa lengo la kumsababishia 

madhara kimawazo, kiakili au kuharibu hisia za 

mtu. Vitendo hivi ni kama kutukanwa, kufokewa, 

kudhalilishwa kwa maneno, vitendo vya ishara, 

kusingiziwa na kunyanyapaliwa.

2.3.	 Ukatili wa Kiuchumi

Ni kitendo anachofanyiwa mtu (mwanamke/

mwanaume) kwa lengo la kumfanya ashindwe 

kupata haki zake za kiuchumi au mapato. 
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Mfano wa ukatili wa  kiuchumi ni kutomiliki 

mali inayokuhusu, kutokuwa na sauti katika mali 

inayokuhusu na kufanyishwa kazi bila malipo au 

kwa malipo kidogo.

2.4.	 Ukatili wa Kiafya

Ni kitendo anachofanyiwa mtu kwa lengo la 

kumdhuru kiafya. Mfano wa ukatili wa kiafya ni 

pamoja na kukosa haki ya uzazi ya kujifungulia 

hospitalini, maambukizi ya magonjwa kwa 

makusudi na kukataliwa kupata huduma za Afya. 

2.5.	 Ukatili wa Kingono

Ni kitendo anachofanyiwa mtu kwa lengo la 

kumdhalilisha utu wake na kumletea madhara ya 

kimwili, kiafya na kisaikolojia. Mifano ya ukatili wa 

aina hii ni pamoja na kubakwa, kushikwa sehemu 

za mwili bila ridhaa, kulawitiwa.
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3.	 Sababu (Chanzo) 
zinazochangia Ukatili wa 
Kijinsia

»» Mila na desturi (potofu)

»» Mfumo dume

»» Uelewa mdogo kuhusu sheria na haki za binadamu

»» Kutokuwajibika kwa viongozi

»» Imani potofu

»» Elimu duni

»» Ushirikina

»» Umaskini

»» Sera na sheria kandamizi

4.	Athari za Ukatili wa Kijinsia

Kimwili

»» Ulemavu

»» Madhara kimwili

»» Maumivu

»» Vifo

»» Maambukizi ya magonjwa ya zinaa ikiwemo 
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UKIMWI hasa kwenye ukatili wa kingono.

»» Kutetereka kwa afya

»» Mimba zisizotarajiwa

Kisaikolojia

»» Woga

»» Upweke

»» Kutokuamini watu wengine

»» Msongo wa mawazo

»» Kutokujiamini

»» Kujitenga na jamii

»» Magonjwa ya akili

Kiuchumi na Kijamii

»» Kutengwa na kubaguliwa na jamii

»» Kunyanyapaliwa

»» Kupoteza nguvu kazi kwa jamii na nchi kiujumla.

»» Kupunguza uwezo wa ushiriki katika shughuli za 

kijamii na kiuchumi

»» Kutojiamini kwa wanawake kuwa katika sehemu za 

wazi kitu kinachoathiri elimu zao na hata sehemu 

za kazi

»» Kutokuwa na uhuru
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»» Talaka au kuvunjika kwa familia

»» Kupata watoto wasio na afya bora kutokana na 

ukatili aliofanyiwa mama.

»» Malezi ya watoto kushuka na kuathiri watoto zaidi.

»» Madhara kwa watoto wanaoshuhudia ukatili

5.	Mwongozo wa utoaji 
huduma kwa waathirika wa 
ukatili wa kijinsia

»» Hakikisha usalama wa muathirika na jaribu 

kumtuliza

»» Usisogelee au kuingilia eneo la tukio ili kukwepa 

kuharibu ushahidi

»» Mfariji muathirika kwa kumsikiliza, kumtuliza, 

kumpoza moyo na kumpa ushirikiano

»» Kama mwathirika wa ukatili wa kijinsia ni 

mwathirika wa ubakaji mshauri asioge na kama 

inabidi kubadilisha nguo basi ahifadhi nguo hizo 

kwenye mfuko wa karatasi na sio kwenye mfuko wa 

plastiki

»» Msindikize muathirika kwenye kituo cha Polisi na 

kituo cha afya

»» Kama una taaluma ya unasihi toa nasihi ya 
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kupambana na kiwewe kwa muathirika na kwa 

familia yake

»» Hakikisha shauri linafunguliwa Mahakamani ili haki 

ipatikane

»» Upatanishi ni vyema vikafanyika Mahakamani

»» Kumsaidia mhalifu wa kitendo cha ukatili wa 

kijinsia ni kosa la jinai na ni kuzuia upatikanaji wa 

haki

»» Toa haraka taarifa ya kosa la ukatili wa kijinsia plae 

pale ambapo muathirika hawezi kufanya hivyo

»» Ni vema kutoa taarifa mapema baada ya kuona, 

kugundua au kushuhudia ukatili wa kijinsia.

5.1.	 Hatua ambazo muathirika wa ukatili wa ngono 

           anatakiwa kuzichuhukua

»» Kukimbilia sehemu salama

»» Kutafuta msaada haraka katika zahanati au 

kituo cha afya.

»» Kuhakikisha unapewa dawa za kulinda afya 

na zile za kuzuia maambukizi ya zinaa (STI) 

na Ukimwi (PEP)

»» Kutoa taarifa polisi na kuulizia dawati la jinsia

»» Kuhakikisha umepewa fomu ya polisi 
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namba.3 (hii hutolewa bure)

»» Kabla ya kutia sahihi maelezo uliyotoa polisi 

hakikisha umeyasoma upya na kuridhika 

nayo

»» Kuwakabidhi polisi nguo na vitu vyovyote 

vilivyohusika katika tukio ili waweze kuvitumia 

kama ushahidi

»» Kuepuka vikao ya suluhu au kutafuta 

mapatano nje ya Mahakama

ANGALIZO: 

»» Usimseme vibaya muathirika wa ukatili wa kijinsia 

»» Usimnyanyapae au kumbagua 

»» Usijadili matukio au kosa kwenye hadhara 

»» Usimwaibishe na kutumia maneno makali 

»» Usishirikiane na mtuhumiwa ili kupotosha haki kwa 

kuharibu ushahidi
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6.	Sheria kuhusu Ukatili wa 
Kijinsia

i.	 Lugha ya matusi, mzozo na vitisho – kifungu cha 

89 cha Sheria ya Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16 

kinakataza mtu yeyote kutumia lugha chafu au 

kutukana mtu yeyote kwa lengo la kuvunja amani. 

Kitendo hiki ni kosa la jinai na atakayekutwa na 

kosa hili atahukumiwa kifungo cha miezi sita.

ii.	 Unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya watoto – Kifungu 

cha 138B ya cha Sheria ya Kanuni ya Adhabu, Sura 

ya 16 kimeainisha mazingira ambayo unyonyaji 

kama kosa la ukatili wa kijinsia dhidi ya mtoto 

linaweza kutendeka kwa mfano kumchukua au 

kumruhusu mtoto yeyote kukaa katika maeneo 

yake kwa lengo la mtoto huyo kutumiwa vibaya 

kwa matendo ya kujamiiana, kufanya maonyesho 

kinyume cha maadili, atakuwa ametenda kosa la 

unyonyaji unyanyasaji dhidi ya watoto

iii.	 Bughudha/shambulio la kijinsia – Kifungo cha 

135 cha Sheria ya Kanuni za Adhabu, Sura ya 16 

kinaeleza bayana kwamba mtu yeyote ambaye 

kwa dhamira akamshambulia, au akatumia nguvu 

kinyume cha sheria kumbughudhi mtu mwingine 



20

kijinsia au kwa kutumia maneno au vitendo 

na kusababisha maudhi za ya kijinsia kwa mtu 

mwingine, basi mtu huyo atakuwa ametenda kosa 

la bughudha za kijinsia.

iv.	 Shambulio la aibu kwa wanawake – mtu yeyote 

kwa kudhamiria akasababisha maudhi ya kijinsia 

kwa mwanamke ama kumtamkia maneno au 

kutoa sauti, ishara au kuonyesha maneno au 

kitu chochote kwa nia kwamba maneno hayo 

au sauti hiyo iweze kusikika au ishara au kitu 

hicho kiweze kuonekana na mlengwa, basi mtu 

huyo atakayefanya moja kati ya maudhi hayo 

atakuwa ametenda kosa la shambulio la kijinsia na 

shambulio la aibu kwa wanawake.

v.	 Makosa ya maharimu kwa wanaume – mwanaume 

yeyote ambaye atakuwa na mahusiano ya 

kujamiiana na mwanamke huku akifahamu kuwa 

ni ndugu yake wa karibu kama vile  mjukuu wake, 

binti yake, dada au mama yake basi kisheria 

atakuwa ametenda kosa la maharimu kwa 

wanaume.

vi.	 Makosa ya maharimu kwa wanawake – mwanamke 

yeyote mwenye umri wa miaka 18 au zaidi ambaye 
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kwa ridhaa yake atamruhusu babu yake, baba yake, 

kaka au mtoto wake wa kiume kujamiiana naye, 

basi kisheria atakuwa ametenda kosa la maharimu 

kwa wanawake

vii.	 Kosa la kutena na kukeketa -  kifungu cha 169A cha 

sheria ya Kanuni ya za Adhabu, sura ya 16 kinatoa 

kosa kwa mtu yeyote ambaye ana dhamana ya 

kumtunza au mwangalizi wa mtu yeyote aliye 

chini ya umri wa miaka 18, kumtesa, kutelekeza 

au kumkeketa ama kupelekea mtu huyo kuteseka, 

kuteswa au kutelekezwa kwa lengo la kudhuru 

afya yake..

ANGALIZO

Vitendo vingi vinavyotambulika kama ukatili wa kijinsia 

ni makosa ya jinai au husababisha makosa ya jinai 

ambapo mengi huadhibiwa kwa mujibu wa Sheria ya 

Kanuni za Adhabu, Sura ya 16 ya sheria za Tanzania. 

Lakini pia kuna makosa mengine ambayo ni kosa 

la daawa (madai) na mengine yanadondokea kuwa 

kama makosa ya jinai na daawa kama kitendo cha 
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kumdhihaki mwanamke ambalo ni kosa la jinai pia ni 

daawa. 

ANGALIZO

Sheria za Tanzania ingawa hazijataja kosa la ukatili wa 

kijinsia kama kosa la jinai, makosa mengi ya ukatili wa 

kijinsia huangukia katika makosa ya jinai. Kwa mujibu 

wa sheria katika makosa ya jinai kutokujua sheria sio 

utetezi hivyo basi hata kama mtu akafanya ukatili wa 

kijinsia bila kujua kwamba ni kosa bado atakamatwa na 

kupelekwa mbele ya Mahakama

7.	 HITIMISHO

Msomaji wetu, ni matumaini yetu kwamba mpaka sasa 

unajua maana ya Ukatili wa Kijinsia na wapi pa kutoa taarifa 

pale unapofanyiwa ukatili au pale unapoona mwenzako 

anafanyiwa ukatili. Ni muhimu kuhakikisha kuwa vitendo 

vya ukatili vinatolewa taarifa kituo cha polisi na sio 

kusuluhisha majumbani kwani vitendo hivi ni vitendo vya 

jinai na suluhu yake hupatikana Mahakamani.
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