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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukurani kwa wanasheria wetu na wale wa 

kujitolea katika uandaaji wa vijarida hivi. Pia tunawashukuru 

kwa dhati wale wote walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu 

hiki ili kuandaa toleo hili la nne hususan Wakili Shilinde 

Ngalula,  Wakili  Hamisi Mkindi, Wakili Hamisi Mayombo, 

Wakili Veneranda Joseph, Frida Eligius na Ndugu Rodrick 

Maro, pamoja na wafanyakazi wote wa Kituo cha Sheria na 

Haki za Binadamu, hususan wa Kituo cha Arusha.

DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma ya 

kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na uwezo wa kufahamu 

sheria za nchi pamoja na kufahamu haki zao ili kuzilinda 

na kuzitetea pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 

hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala 

wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi kuzifahamu 

sheria zetu zote, na hata baadhi tu ya sheria zinazomgusa 
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kutokana na mfumo tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa 

watu wote kujua sheria. Hali hii inaababisha watu wengi 

kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo yangeweza 

kuepukika kama angejua sheria. Ndiyo maana basi Kituo 

kimeamua kutoa chapisho hili na mengine, kwa lengo la 

kwa lengo la kutoa msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi na ya 

msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze 

kupata ufumbuzi au maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni 

lengo letu kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 

moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo 

au mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapata matatizo ya 

namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; na pale 

suala lako linapokwenda mbali zaidi ya maelezo haya, basi 

utafute msaada wa kisheria au uende kwa mwanasheria 

aliye karibu na wewe ili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 

yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo, 

tafadhali umsaidie na mwenzako upata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.
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UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiaa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria 

za Tanzania mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 

ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kilikuwa ni mradi wa haki za binadamu wa 

Mfuko wa Kuendeleza Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). 

Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha kuna 

ofisi ndogo.

MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika lisilo la 

kiserikali wala kibiashara linalojibidisha kukuza uwezo 

wa jamii ili iweze kukuza, kuendeleza na kulinda haki za 

binadamu na utawala bora nchini Tanzania.
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LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni 

kukuza uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii 

kwa ujumla na hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 

moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa unakuzwa 

kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa kisheria.
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1.	 MAANA YA SHERIA ZA 
BARABARANI

Hii ni sheria ambayo inalinda matumizi mbali mbali ya 

barabarani na kutoa maelezo sahihi kuhusu sheria za 

barabarani. Sheria hii inatoa maelezo kuhusu makosa ya 

barabarani na adhabu zake, vile vile sheria hii inaeleza 

kuhusu taratibu za usajili wa gari pamoja na namna 

ya kupata leseni halali za kuendesha magari zikiwa 

zimegawanyika katika madaraja mbali mbali. Sheria hii 

inaeleza zaidi kuhusu uvunjifu wa sheria za barabarani 

na adhabu zake kwa makosa mbali mbali ya barabarani. 

Sheria hii pia inatoa mwanga kwa watumiaji wote wa 

barabara na namna ya matumizi halali ya barabara. 

Sheria hii inaitwa Sheria ya usalama Barabarani sura ya 

168 kama ilivyofanyiwa marejeo mwaka 2002.

Ni muhimu kwa kila mtumiaji wa barabara kufahamu 

sheria hii na kuelewa namna ya matumizi bora ya 

barabara, kwa nia ya kuepuka kuvunja sheria pamoja 

na kuepuka ajali kutokana na matumizi mabaya ya 

barabara.
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1.1.	 Baadhi ya Alama za Barabarani

Ni muhimu kwa kila mtumia barabara kufahamu 

na kuzingatia alama mbali mbali za barabarani 

alama hizi ni pamoja na alama za vivuko vya 

waenda kwa miguu, alama za waendesha 

baiskeli, alama za maandamano au mikusanyiko 

barabarani, alama za makundi ya wanyama, 

alama za mwendo kasi wa ziada, alama za 

kufungwa kwa barabara, alama za maeneo ya 

maegesho ya magari, alama ya njia moja (one 

way) itokayo au iingiayo n.k.

2.	USAJILI WA GARI

Sheria ya Usalama Barabarani inaelekeza kwamba kila 

gari linatakiwa kuwa limesajiliwa kwa Msajili ndipo 

liruhusiwe kutembea barabarani. Ni kinyume cha sheria 

kwa mtu yoyote kuendesha gari ambalo halijasajiliwa. 

Endapo mtu yeyote atakaidi na kuendesha gari lisilo na 

usajili, mtu huyo atakuwa amevunja sheria na adhabu 

yake ni faini au kifungo gerezani au kutumikia adhabu 

zote kwa pamoja. 
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Si ruhusa kwa mtu yeyote mwenye umri chini ya miaka 

18 kusajiliwa kama mmiliki wa gari. Sheria hii pia 

inaruhusu mtu mwenye umri wa miaka 14 kupewa usajili 

wa kuendesha pikipiki. Vile vile sheria hii inakataza mtu 

yeyote mwenye matatizo ya akili kupata usajili wa gari.

Msajili atasajili gari baada tu ya kujiridhisha kwamba 

gari lipo kwenye hali nzuri ya kuweza kutembea 

barabarani. Kabla ya kupatiwa usajili, mnunuzi 

atatakiwa kukamilisha malipo yote ya gari husika; 

baada ya kujiridhisha msajili atasajili gari hilo kwa jina 

la mhusika na pia atatoa namba mpya ya usajili wa gari 

husika. Endapo gari litakuwa chini ya umiliki wa mtu 

zaidi ya mmoja, gari hilo litasajiliwa kwa jina au majina 

ya wamiliki husika. Vile vile hati moja ya gari haitatumika 

kama hati ya magari mengine ya mhusika. Kila gari 

litatumia hati inayojitegemea. Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (T.R.A) ndiyo yenye mamlaka ya kusimamia 

usajili wa magari na vyombo vingine vya moto nchini 

Tanzania.

2.1.	 Hati ya Usajili wa Gari

Hati halisi au kivuli cha hati hiyo ya usajili wa 

gari inatakiwa kwa muda wote kuwapo ndani 
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ya gari na ni kinyume cha sheria kwa mtu yeyote 

kuendesha gari bila hati ya usajili wa gari au kivuli 

cha kadi kilichothibitishwa na Mamlaka ya Kodi 

Tanzania (TRA). Adhabu ya kosa hili ni kifungo cha 

jela au faini ya fedha au adhabu zote kwa pamoja. 

Mtu ambaye jina lake litakuwa limetumika 

kwenye usajili wa gari, basi mwenye jina hilo 

ndiye atakaye julikana kama mmiliki halali wa 

gari husika.

Nyaraka na vitambulisho vyote vya gari 

lazima viwemo ndani ya gari kwa muda wote 

na vitanakiwa kuwekwa sehemu ambayo 

vitaonekana na kutambuliwa kwa urahisi.Endapo 

dereva atavunja sheria hii, adhabu yake ni faini au 

kifungo jela au adhabu zote kwa pamoja. 

Endapo mmiliki halali wa gari atataka kubadili 

umiliki wa gari, anaruhusiwa kufanya hivyo siku 

saba baada ya usajili wa mwanzo na atafanya 

hivyo kwa kurudisha hati ya kwanza ya usajili kwa 

msajili; na hii ni baada ya kuonyesha mkataba 

halali wa kubadili umiliki wa gari husika.
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3.	 LESENI YA KUENDESHA GARI

3.1.	 Maana ya Leseni

Leseni ni hati ambayo inamtambulisha dereva 

wa gari au pikipiki au chombo kingine cha moto 

kuwa amepitia mafunzo na kufaulu na kwamba 

ana uwezo na vigezo vyote vya kuendesha gari; 

pikipiki au chombo chochote cha moto.  Leseni 

zimegawanyika katika makundi tofauti kutokana 

na aina ya gari, pikipiki au chombo kingine cha 

moto.

Sheria ya Usalama Barabarani inazuia mtu 

kuendesha aina yoyote ya gari au chombo 

chochote cha moto barabarani bila ya kuwa na 

leseni halali au hati ya mafunzo ya kuendeshea 

gari. Vile vile ni kinyume na sheria kwa mmiliki 

wa gari kugawa/kuruhusu gari kwa mtu asiye 

na leseni halali ya kuendesha gari. Ni muhimu 

kufahamu kwamba leseni zimegawanyika katika 

madaraja tofauti kutokana na aina za magari na/

au vyombo vya moto husika. 

Kwa mtu anayejifunza kuendesha gari au 

chombo chochote cha moto akiwa katika shule 
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ya udereva,  atalazimika kuomba hati maalumu ya 

mafunzo ya kuendesha gari au chombo cha moto 

husika ambapo hati hiyo inadumu kwa muda wa 

miezi mitatu. Gari linaloendeshwa na mtu aliye 

mafunzoni litatambulika kwa kuonyesha alama 

maalumu (alama L). Mtu atakaye hitimu mafunzo 

ya kuendesha gari, atapokea cheti kitachoonyesha 

kuwa ni mhitimu wa mafunzo hayo. Baada ya 

hapo, atawasilisha cheti hicho katika mamlaka 

husika (TRA) ili aweze kupatiwa leseni.

3.2.	 Madaraja ya Leseni na Taratibu za Upatikanaji 

           wa Leseni za Udereva

3.2.1.	   Madaraja ya Leseni za Udereva

1.	 Daraja A.Pikipiki zenye ukubwa wa zaidi 

ya 125cc au uzito wa 230kg na kigari                                                          

cha pembeni au isiyokuwa na kigari;

2.	 Daraja A1.   Pikipiki zenye ukubwa wa 

chini ya 125cc au uzito wa 230kg na 

isiyokuwa na kigari cha pembeini;

3.	  Daraja A2.  Kuendesha pikipiki za 

magurudumu matatu au manne;
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4.	 Daraja A3.  Mitambo ya kukatia majani 

au pikipiki zisizozidi 50cc;

5.	 Daraja B. Magari aina zote (Private 

vehicles) isipokuwa magari ya biashara 

(Commercial), magari ya kubeba abiria 

(PSV), magari ya makubwa ya (HDV) na 

Pikipiki;

6.	 Daraja C.  Magari ya akubeba abiria 

kuanzia 30 na zaidi; 

7.	 Daraja C1. Magari ya kubeba abiria 15 

hadi 29;

8.	 Daraja C3.  Magari ya kubeba abiria 

hadi 14;

9.	 Daraja C3.  Magari ya abiria wasiozidi 

wanne;

10.	 Daraja D. Magari ya aina zote isipokuwa 

magari ya abiria (PSV), magari 

makubwa ya mizigo (HDV) na pikipiki;

11.	 Daraja   E.   Magari ya aina zote 

isipokuwa magari ya abiria (PSV) na 

pikipiki

12.	 Daraja F.   Mitambo kama Graders, 

Folklift n.k;
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13.	  Daraja G.   Mitambo ya mashambani 

na migodini kama trekta; n.k.

14.	 Daraja H.   Leseni za kujifunzia 

kuendesha magari (Learner). 

3.2.2.	 Umri wa Madaraja ya Leseni

»» Daraja A, A1, na A2 - Miaka 18 na 

kuendelea;

»»  Daraja A3 – Miaka 16 na kuendelea;

»» Daraja B –Miaka 18 na kendelea;

»» Daraja C-Miaka 24 na kendelea;

»»  Daraja C1- kuanzia miaka 21;

»» Daraja C2 na C3 –kuanzaia miaka 21 

{kwa mujibu wa kanuni za SUMATRA 

za mwaka 2007 [kif. 17 (2) (b)], dereva 

mwenye leseni daraja C, C1, na C2 

hawezi kuendesha gari la abiria kama 

ana umri chini ya miaka 30 na asizidi 

umri wa miaka 60};

»» Daraja D- kuanzia miaka 18;

»» Daraja E-kuanzia miaka 21;

»» Leseini za daraja F na G zitatolewa kwa 

wenye umri kuanzia miaka 18.
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3.2.3.	 Leseni ya Kujifunzia (Learner’s Driving 

         lisence)

»» Mwombaji anatakiwa awe na namba ya 

utambuliso ya mlipa kodi (TIN);

»» Mwombaji anatakiwa kwenda ofisi 

za Mamlaka ya Mapato Tanzania 

(TRA), atapigwa picha, atachukuliwa 

alama za vildole (vidole vyake kumi), 

ataweka saini yake kwenye mfumo wa 

kompyuta (electeronically), Atapewa 

hati (Payment Notes) ya kutakiwa 

kulipia leseni hiyo ya kujifunzia 

(Learner Driving Lisence) katika benki 

atakayoelekezwa kwa gharama 

atakayopangiwa kwa wakati husika. 

Baada ya malipo hayo, atatakiwa 

kupeleka stakabadhi ya malipo ofisi za 

mamlaka ya Mapato Tanzania kwa ajili 

ya kupatiwa leseni ya kujifunzia. 

3.2.4.	 Utaratibu wa Kuomba Leseni za  

       Udereva kwa Madaraja Mengine kwa 

       Dereva Mpya



19

»» Dereva atawajibika kuhitimu mafunzo 

ya udereva katika shule inayotambulika;

»» Mwombaji atatakiwa kuwa na leseni ya 

kujifunzia; 

»» Mwombaji atatakiwa kwenda ofisi 

za Mamlaka ya mapato Tanzania 

(TRA), atapewa hati (Payment Notes) 

ya kulipia ada ya majaribio (Test fee- 

GRR) katika benki na kwa gharama 

atakayoelekezwa;

»» Baada ya malipo hayo atatakiwa 

kupeleka stakabadhi hiyo ya malipo 

katika ofisi ya Kikosi cha Usalama 

Barabarani akiambatanisha na cheti 

cha mafunzo ya udereva, leseni ya 

kujifunzia na cheti cha kupimwa 

macho kutoka hospitali ya serikali au 

hosipitali inayotambulika;

»» Katika hatua hii, mwombaji atatakiwa 

kujaza fomu ya kuomba kujaribiwa 

ambapo atapangiwa tarehe ya 

kujaribiwa (Maombi haya anaweza 

kuomba mwombaji mwenyewe au 
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kupitia chuo cha udereva alichosoma); 

»» Siku ya kujaribiwa atakwenda Polisi, 

atajaribiwa kwa gari kulingana na 

daraja la leseni analoomba;

»» Akifuzu atatakiwa kurudi TRA kufanya 

utaratibu wa malipo ya leseni hiyo na 

atapatiwa leseni hiyo, yenye kuonesha 

madaraja aliyofaulu.

MUHIMU

»» Watakaobadilisha leseni daraja C kuwa daraja D 

hawatajaribiwa. Watajaribiwa ikiwa watatiliwa 

mashaka.

»» Watakaogundulika wakiwa na leseni bandia au za 

kugushi watachukuliwa hatua za kisheria.

3.2.5.	 Kubadilisha Daraja la Leseni

Kupata Daraja E

»» Mwombaji anatakiwa awe na Namba 

ya Utambulisho ya Mlipakodi.

»» Mwombaji atatakiwa aende TRA. Katika 

hatua hii mwombaji atapigwa picha, 

atachukuliwa alama za vidole, ataweka 
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saini.

»» Mwombaji atapewa hati (payment 

note) ya kutakiwa kulipia leseni katika 

benki atakayoelekzwa na kupeleka 

stakabadhi TRA kwa ajili ya kupatiwa 

leseni ya kujifunzia daraja hilo;

»» Baada ya mafunzo hayo, atakwenda 

ofisi za TRA na atapewa hati ya 

kulipia ada ya majaribio katika benki 

atakayoelekezwa;

»» Baada ya malipo hayo atatakiwa 

kupeleka stakabadhi hiyo ya malipo 

ya majaribio Polisi, akiambatanisha 

na cheti cha mafunzo ya udereva ya 

daraja analoomba, cheti cha kupimwa 

macho toka hospitali ya Serikali na 

awe na leseni daraja D kwa kipindi 

kisichopunguwa miaka 3 pamoja 

na cheti cha ushindi (Certificate of 

Competence); na atatakiwa kujaza 

fomu ya kuomba kujaribiwa ambapo 

atapangiwa tarehe ya kujaribiwa;

»» Siku ya kujaribiwa atakwenda Polisi, 
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atajaribiwa kwa gari la kulingana na 

daraja aliloomba; 

»» Ikumbukwe kwamba atakayekuwa na 

leseni ya udereva daraja E, ataruhusiwa 

kuendesha gari la leseni daraja D.

3.2.6.	 Kubadilisha Madaraja ya Leseni

1.	 Kupata Daraja C

»» Mwombaji atafuata taratibu 

kama za anayetaka kubadilisha 

daraja kupata daraja E;

»» Mwombaji atatakiwa kuwa 

na leseni ya zamani ya daraja 

C1 au E yenye zaidi ya miaka 

mitatu;

»» Katika hatua hii mwombaji 

atalazimika kuwa na cheti cha 

kufuzu kuendesha magari ya 

usafiri wa umma (PSV) kutoka 

Chuo cha Taifa cha Usafirishaji 

(NIT) au VETA;

»» Atafanyiwa majaribio 

kulingana na gari la abiria 
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analotarajia kuliendesha na 

kupata leseni kama maelekezo 

ya awali yalivyoelekeza;

»» Ikumbukwe kwamba 

atakayekuwa na leseni daraja 

C, ataruhusiwa kuendesha 

magari ya leseni daraja C1, C2, 

C3 na D. 

2.	 Kupata Daraja C1

»» Utaratibu ni kama wa kupata 

leseni daraja C, tofauti iliyopo 

ni kuwa mwombaji anatakiwa 

kuwa na leseni daraja C2, C3 

au E.

3.	 Kupata Daraja C2, C3

»» Utaratibu ni kama wa kupata 

leseni daraja C, tofauti iliyopo 

ni kuwa mwombaji anatakiwa 

kuwa na leseni daraja E au D;

»» Kwa waombaji wa madaraja 

A, A1, A2, A3, C, C1, C2, C3, E 
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watajaribiwa upya.

3.2.7.	 Utoaji wa Leseni za Udereva kwa  

        wenye Ulemavu wa Maumbile ya Mwili

»» Mwombaji wa leseni ya udereva 

kwa watu wenye ulemavu, atafuata 

taratibu za kupata leseni kama 

waombaji wengine, lakini wakati wa 

kufanyiwa majaribio, atajaribiwa kwa 

daraja la leseni kulingana na aina ya 

gari maalum (Special Motor Vehicle) 

atakaloendesha kulingana na ulemavu 

wa maumbile aliyonayo;

»» Ulemavu alionao utaonyeshwa kwenye 

leseni yake; mfano kama anatumia 

mkono au mguu wa bandia.

3.2.8.	 Utaratibu wa Kupata Leseni ya  

        Udereva Iliyopotea (Duplicate)

»» Mwombaji atoe taarifa kituo cha Polisi 

(cha ngazi ya kuanzia Wilaya) kilicho 

karibu, atapewa hati ya kupotelewa na 

leseni (Loss Report);
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»» Aende ofisi za polisi, Kitengo cha 

Usalama Barabarani akiwa na hati ya 

kupotelewa na leseni, atajaza fomu 

kueleza sababu ya upotevu wa leseni

»» Atatakiwa kwenda ofisi za Mamlaka ya 

Mapato (TRA) kupatiwa leseni nyingine 

baada kulipa gharama husika kama 

atakavyoelezwa.

MUHIMU

Leseni ya zamani ya Duplicate itakubalika katika 

mchakato wa kubadilisha leseni mpya ikiwa tu 

mwombaji atakuwa na Cheti cha Umahiri ambacho ni 

halisi; vinginevyo atapaswa kuanza mchakato mpya.

3.2.9.	 Leseni za Kimataifa

Leseni za kimataifa hutolewa chini ya 

Mkataba wa Geneva wa 1949 na ule 

wa Vienna wa mwaka 1968. Leseni hizi 

hutambulika na kutumika nchini kwa 

muda usiozidi miezi sita Na ikitokea 

kwamba mgeni atakuwa nchini zaidi 

ya miezi sita, atatakiwa kupeleka leseni 
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aliyokuwa anaitumia nchini kwake 

Mamlaka ya Mapato Tanzania ili aweze 

kupatiwa leseni ya udereva ya Tanzania, 

namba ya hati ya kusafiria itatumika 

badala ya   namba ya utambulisho wa 

mlipakodi. 

3.2.10.	 Kunyang’anywa Leseni

Kwa mtu atakayekuwa amepokonywa 

leseni kwa kuvunja sheria za barabarani 

hatoruhusiwa kupata leseni nyingine 

kwa muda miaka mitatu. 

Vile vile ni kinyume na sheria kwa dereva 

kuhama kutoka kwenye eneo maalumu 

la kuendesha gari na kuendesha katika 

eneo lisilo maalum. Muda wowote 

endapo askari wa barabarani atagundua 

kuwa dereva wa gari amelewa au 

ametumia kilevi chochote (kupita 

kiwango kilichowekwa), atamtaka dereva 

kuongozana naye mpaka maabara 

kuweza kupima ili kuweza kujiridhisha 

kama amekunywa kilevi, na endapo 
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askari atagundua hivyo atamkamata na 

kumfungulia mashitaka dereva huyo. 

Dereva huyo atakaa kituo cha polisi 

mpaka kilevi kitakapokuwa kimeisha 

mwilini mwake.

Ni kinyume na sheria kwa mtu yeyote 

kuendesha gari kwa mwendo kasi zaidi 

ya ule ulioainishwa kwa gari husika. Ni 

kinyume cha sheria kwa mtu yeyote 

kumhimiza dereva wa gari kuendesha  

kwa mwendo kasi kupita kiasi 

kilichainishwa katika barabara husika.

3.2.11.	 Ajali

Endapo ajali itatokea, ni jukumu la 

dereva kusimamisha gari na kuangalia 

kama kuna walioathirika na ajali hiyo 

na kutoa msaada. Endapo dereva 

atashindwa kusimama, anatakiwa kutoa 

taarifa kwenye kituo cha polisi kilicho 

karibu na jambo hili lifanyike ndani ya 

muda wa saa 12 baada ya kutokea ajali 

hiyo.
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4.	UTEKELEZAJI WA SHERIA YA 
USALAMA BARABARANI

4.1.	 Majukumu ya Askari wa Usalama Barabarani

»» Kuhakikisha watumiaji wote wa barabara 

wanafuata taratibu na kanuni zote za 

barabarani;

»» Kutunza kumbukumbu za makosa ya 

usalama barabarani, matukio ya ajali 

barabarani na kumbukumbu za madereva;

»» Uwezo wa kuwafanyia majaribio madereva 

wapya na kutoa vyeti kwa ajili ya leseni kwa 

madereva baada ya majaribio;

»» Uchunguzi na ukaguzi wa magari 

yanapokuwa barabarani;

»» Kumtaka dereva kuonyesha leseni yake ya 

udereva pindi anapotakiwa kufanya hivyo;

»» Kuweka gari lenye makosa kizuizini kwenye 

kituo cha polisi;

»» Kuondoa magari yaliyoharibika barabarani;

»» Kuondoa magari yaliyotelekezwa barabarani 

au yaliyoachwa kwenye maegesho ya magari;

»» Kutoa amri ya gari kukaguliwa na Afisa 

Mkaguzi wa Magari wa Polisi wa Kitengo cha 
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Usalama Barabarani;

»» Kuandaa na kuwasilisha taarifa za mwaka za 

makosa ya usalama barabarani.

4.2.	 Makosa yaliyoainishwa na Sheria ya Usalama 

           Barabarani

Sheria ya Usalama Barabarani (the Road Traffic 

Act) kifungu cha 40-42 na kifungu cha 50-51 

imeorodhesha makosa yafuatayo: 

i.	 Kusababisha maumivu ya mwili au kifo 

kutokana na kuendesha gari kwa uzembe, 

uendeshaji wa hatari au kuwa mlevi aidha 

wa pombe au kilevi chochote;

ii.	 Kuegesha au kuendesha gari kwa uzembe 

pasipo kujali watumiaji wengine wa barabara;

iii.	 Kuendesha gari kwa mwendo kasi kupita 

maelezo ya uendeshaji katika barabara 

husika;   

iv.	 Kushindwa kuheshimu alama za barabarani;

v.	 Kuyapita magari au vyombo vingine vya 

moto pasipo kufuata sheria;

vi.	 Kusimamisha gari eneo lisilo maalum kwa 

maegesho;
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vii.	 Kumshawishi au kumsaidia dereva wa gari 

kuvunja sheria.

4.3.	 Adhabu za Makosa ya Usalama Barabarani

Adhabu za makosa zilizoainishwa kwenye Sheria 

ya Usalama Barabarani kifungu cha 63, ni mbili:

i.	 Kulipa faini; au

ii.	 Kifungo.

4.4.	 Taratibu za Mashauri ya Makosa ya Usalama 

            Barabarani

Endapo mtu yeyote atakuwa ametenda makosa 

kwa kuvunja sheria za usalama barabarani, mtu 

huyo atakuwa ametenda kosa la jinai. Taratibu 

za Mashtaka kwa makosa ya usalama barabarani, 

yanachukua mkondo wa makosa ya jinai.

Mtu yeyote atakaye thibitika kutenda kosa la 

usalama barabarani na kosa hilo adhabu yake ni 

faini, basi Askari wa Usalama Barabarani anayo 

mamlaka ya kumtoza mtu huyo faini papo hapo 

pasipo shauri hilo kufikishwa Mahakamani. 

Makosa yanayoweza kutozwa faini ya papo hapo 
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ni kama kuendesha gari kwa mwendo kasi, 

kuzidisha abiria kwa magari ya abiria, kuendesha 

gari bovu barabarani na makosa mengine 

madogo madogo.

Endapo mtu atatenda kosa kubwa mfano 

kumgonga mwenda kwa miguu, ni lazima shauri 

hilo kufikishwa Mahakamani. Kabla ya kumfikisha 

Mahakamani, mtuhumiwa atatiwa nguvuni na 

kuchukuliwa maelezo kwa mujibu wa kifungu 

cha 11-33 ya Kanuni za Mwenendo wa Makosa ya 

Jinai.  

4.5.	 Taratibu za Uendeshaji wa Mashitaka

Makosa yote ya sheria ya Usalama barabarani 

yataendeshwa kutokana na Sheria ya Makosa ya 

Usalama Barabarani (Road Traffic Act) pamoja na 

Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai (Criminal 

Procedure Act). Makosa hayo yataendeshwa 

kwenye Mahakama maalum ya makosa ya 

usalama barabarani. Ifahamike kuwa Mahakama 

zote za wilaya nchini zimepewa mamlaka ya 

kusikiliza na kutoa maamuzi ya kisheria kwa 
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makosa ya usalama barabarani.

Kwa mujibu wa sheria, mtuhumiwa 

anapokamatwa na kufikishwa katika Kituo cha 

Polisi, ni wajibu wa Polisi kumfikisha au kupeleka 

shtaka lake Mahakamani ndani ya saa 48. Baada 

ya Polisi kumkamata mtuhumiwa, atalazimika 

kufanya uchunguzi ili kupata ukweli au maelezo 

yatakayosaidia kupata ukweli wa kosa au mambo 

yatakayosaidia kuendesha shitaka kisheria.

Endapo mshitakiwa hatohudhuria Mahakamani, 

Mahakama itaendelea kusikiliza kesi kwa upande 

mmoja wa mashitaka na itatoa hukumu bila 

kujali kutokuwepo kwa mshitakiwa. Vile vile 

Mahakama inaweza kwa wakati wowote kutoa 

hati ya kukamatwa mtuhumiwa endapo hukumu 

itakuwa ni ya kifungo.

Adhabu zinaweza kutolewa bila kufuata 

mwenendo wa kawaida wa mashitaka 

Mahakamani. Endapo askari wa usalama 

barabarani atakapojiridhisha, atatoa notisi ya 
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hukumu ambapo hukumu hiyo itakuwa kwenye 

mfumo wa faini na kudumu kwa muda wa siku 

28 tangu siku ilipotolewa. Notisi hiyo itaonyesha 

na kubainisha makosa husika ya mtuhumiwa na 

kueleza bayana kuwa hakutakuwa na mashitaka 

mengine Mahakamani dhidi yake. Askari polisi 

anaweza kumkamata mtu yeyote yule aliyevunja 

sheria za barabarani bila ya kuwa na hati ya 

kukamata.
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5.	 	Kanuni ya Usalama 
Barabarani juu ya uwekwaji 
wa alama za viakisi mwanga 
katika magari ya mwaka 2015 
[The Road Traffic (Motor 
Vehicle Retro Reflective 
Markings) Regulations, 2015]

Kanuni zimetolewa chini ya Sheria ya Usalama 

Barabarani, Kanuni za mwaka 2015 zinazohusu 

kuwekwa kwa utepe wa viakisi mwanga (reflectors) 

katika magari zinatafsiri viakisi mwanga kuwa ni utepe 

unaoakisi mwanga unaoweza kuonekana kirahisi 

kutoka umbali wa mita elfu moja, utepe unaodumu na 

kubandikwa  kwenye gari husika.

Magari husika yanatajwa kuwa yale ya abiria, magari ya 

ujenzi, magari ya mizigo mizito yenye ukubwa wa zaidi 

ya tani 3.5 na magari ya mizigo yasiyozidi tani 3.5

Sheria inataka magari tajwa kubandikwa viakisi 

mwanga mbele, ubavuni na nyuma ya gari. Zaidi utepe 

wa kiakisi mwanga unaobandikwa nyuma ya gari 

unapaswa kuwa wa rangi nyekundu, unaobandikwa 

ubavuni kuwa wa rangi ya njano na ule unaobandikwa 

mbele kuwa wa rangi nyeupe.
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Utepe wa kuakisi mwanga unapaswa kuwa na upana 

kati ya milimita 50 na 60.

Sheria inatamka wazi kuwa adhabu kwa atakaye kiuka 

taratibu za sheria hii, kuwa ni faini ya fedha au kifungo 

jela au vyote kwa pamoja.

6.	HITIMISHO

Sheria ya Usalama Barabari ni kati ya sheria muhimu 

sana katika maisha ya kila siku kwa kuwa watu wote 

kwa namna moja ama nyingine wanatumia barabara 

na/au vyombo vya moto. Ni muhimu kwa kila mtumiaji 

wa barabara kufahamu Sheria za Usalama barabarani 

kwasababu kutokujua sheria si kinga. 
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