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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasharia wetu na wale wa kujitolea 

katika uandaaji wa vijarida hivi.  Pia tunawashukuru kwa 

dhati wale wote walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu 

hiki ili kuandaa toleo hili la tatu hususan Wakili Harold 

Sungusia,  Wakili Fulgence Massawe, Wakili Jeremiah 

Mtobesya, Bw. Rodrick Maro na Bw. Evans Sichalwe, 

pamoja na wafanyakazi wote wa Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa 

sheria za Tanzania mnamo Septemba, 1995.  Kabla ya 

kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria  na  Haki  

za  Binadamu  kilikuwa  ni  mradi  wa  haki  za  binadamu  

wa  Mfuko  wa Kuendeleza  Elimu  ya  Sheria  Tanzania  

(TANLET).  Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na 

Arusha kuna ofisi ndogo.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo  cha  Sheria  na  Haki  za  Binadamu  ni  shirika  lisilo  

la  kiserikali  wala  kibiashara linalojibidisha  kukuza  uwezo  

wa  jamii ili  iweze kukuza, kuendeleza  na  kulinda haki  za 

binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu  la Kituo cha Sheria  na  Haki za Binadamu ni  

kukuza  uelewa wa  sheria na haki  za  binadamu  kwa  jamii  

kwa  ujumla  na  hasa  wale wanajamii  ambao  kwa  sababu 

moja au nyingine wameachwa nyuma.  Uelewa utakuzwa 

kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa sheria.
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma yakusaidia 

jamii ya watanzania kuwa na  uwezo  wa  kufahamu  sheria  

za  nchi  pam oja  na  kufahamu haki  zao  ili  kuzilinda  na  

kuzitetea  pamoja  na  kuheshimu  haki  za  wengine  ili  

hatimaye  tuwe  na  jamii  yenye  utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala 

wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia  wa kawaida si rahisi kuzifahamu  

sheria  zetu zote,  na hata baadhi  tu  ya  sheria  zinazomgusa  

kutokana  na  mfumo  tulio  nao,  ambao  hautoi  nafasi kwa 

watu wote kujua sheria.   Hali hii inasababisha watu wengi 

kujikuta katika  matatizo  ya  kisheria  am bayo  yangeweza  

kuepukika  kama  angejua  sheria.    Ndio  maana  basi 

Kituo  kimeamua  kutoa  machapisho  haya na mengine, 

kwa lengo  la  kutoa  msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi na ya 

msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze 

kupata ufumbuzi au maelekezo ya tatizo linalokusibu.  Ni 

lengo letu  kuwa,  katika  vijitabu  hivi  tunatoa  usaidizi  

wa  moja  kwa  moja  kwako  wewe  pale utakapokuwa  na  

tatizo  au  mmoja  wa  ndugu  au  jamaa  zako  wanapopata  

matatizo  ya namna hii.
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Tunachokuomba  ni  wewe kusoma kwa  makini;  na  

pale  suala  lako linapokwenda  mbali zaidi  ya  maelezo  

haya,  basi  utafute  msaada wa  kisheria  au  uende  kwa  

mwanasheria aliye karibu na wewe ili aweze kukusaidia. 

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 

yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu.  Umalizapo, 

tafahdhali umsaidie na mwenzako kupata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
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1.	 Maana ya Ukomo wa Daawa

Neno ukomo limetumika kumaanisha muda ambao 

mdai katika jambo au shauri atafikia kikomo au 

mwisho wa kufanya madai hayo kwa mujibu wa sheria 

ya Ukomo wa Daawa, Sura ya 39 ya mabadiliko ya sheria 

ya mwaka 2002; kila dai au madai yana mwisho wake 

kisheria.

2.	Lengo la Ukomo wa Daawa

Lengo la ukomo ni kuhakikisha kuwa mashauri yanafikia 

mwisho wake, maana milango ya madai haiwezi 

kufunguliwa milele. Lazima ufike wakati madai hayo 

yamalizike ama kwa malipo, maelewano au kulazimika 

kisheria kusamehe. Madai yanaweza kuwa kati ya mtu 

na mtu, mtu na mwajiri wake, mtu na shirika au kati ya 

shirika moja na jingine.

Pale linapotokea shauri la madai, mdai baada ya 

kutumia njia ya kawaida ya maelewano au usuluhishi 

bila mafanikio basi anaruhusiwa kupeleka madai yake 

mbele ya chombo cha sheria na katika muktadha huu 
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chombo hiki ni mahakama au mabaraza ya usuluhishi. 

Katika kufanya hivyo kuna mipaka au vigezo vya lini 

au ni baada ya muda gani mdai anaweza kupeleka 

madai yake mbele ya chombo cha sheria ili haki ipate 

kutolewa.

3.	 Mwanzo wa Daawa

Neno daawa ni madai aliyo nayo mtu mmoja dhidi 

ya mwingine. Kwa mujibu wa sheria ya ukomo madai 

yoyote yale muda wake huanza kuhesabika tangu 

mgogoro wa kisheria unapoibuka baina ya pande mbili 

husika. Kwa mfano, katika madai yenye msingi kwenye 

ajira muda wa ukomo utaanza kuhesabika tangu tarehe 

ya kufukuzwa kazi.

4.	Upimaji wa Muda wa Daawa

Mahakama chini ya sheria ya ukomo ya mwaka 1971 

imepewa mamlaka ya kuongeza muda wa ukomo. 

Nyongeza ya muda chini ya sheria hii inahusu kukata 

rufaa nje ya muda wa kawaida katika shauri husika. 
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Mahakama inatekeleza wajibu huu wa nyongeza ya 

muda wa kukata rufaa nje ya muda wa kukata rufaa 

kupitia maombi ya mdai au mrufani. Katika maombi 

hayo mwombaji anatakiwa atoe sababu na hoja za 

msingi za kuchelewa kukata rufaa ili ombi lake lipate 

kufikiriwa na hatimaye kukubaliwa na mahakama. 

Mahakama baada ya kupitia maombi hayo inaweza 

kuruhusu rufaa hiyo au kuitupilia mbali kama haioni 

hoja na sababu za msingi za kuchelewa kukata rufaa 

kwenye maombi ya mrufani.

5.	Maombi Kabla Ya Muda Wa 
Kawaida

Maombi ya aina hiyo yaweza kufanyika kabla ya muda 

wa kawaida wa kukata rufaa katika mazingira ambayo 

mwombaji anakuwa na jambo lisilokuwa la kawaida na 

kwa vyovyote vile haliepukiki.

Kwa mfano mtu anapokuwa mgonjwa na ikathibitishwa 

kwa vilelezo kutoka kwa daktari kuwa ni mgonjwa, 

katika hali kama hiyo maombi yanaweza kufanyika 

kabla ili hata mwombaji akifanya hivyo nje ya muda 

awe na kinga ya kisheria.
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Mfano mwingine ni pale ambao mwombaji anatarajia 

kusafiri na ukomo wa kukata rufaa katika utaratibu wa 

kawaida utamalizika kabla ya yeye kurejea toka safarini. 

Katika hali kama hiyo anaweza kufanya maombi ya 

kukata rufaa kabla ya muda wa kawaida.

6.	Maombi Baada Ya Muda Wa 
Kawaida Kumalizika

Maombi ya namna hii ndiyo yamekuwa mengi 

zaidi kuliko aina ya mwanzo na ndiyo yamezoeleka. 

Mwombaji au mrufani huiomba mahakama ili 

imruhusu akate rufaa nje ya muda wa kawaida.

Shauri linapotolewa maamuzi na mahakama yenye 

mamlaka kisheria, maamuzi hayo hupokelewa kwa 

hali na namna tofauti miongoni mwa pande mbili 

yaani mdai na mdaiwa kutegemea na aliyeshinda 

au kushindwa shauri hilo au kwa yeyote ambae 

hakuridhika na maamuzi.

Ni haki kwa upande usioridhika na maamuzi husika 
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kukata rufaa, haki hii ya kukata rufaa huwa inaelezwa 

kwenye hukumu ambapo muda maalumu wa kukata 

rufaa unakuwa umetolewa. Mfano shauri la ndoa 

likikamilika kukata rufaa kutoka mahakama ya wilaya 

kwenda Mahakamu kuu ni siku arobaini na tano (45). 

Hivyo basi panapotokea sababu za msingi za kumfanya 

mrufani ashindwe kukata rufaa ndani ya muda wa 

kawaida haina budi afanye maombi ili mahakama 

imruhusu akate rufaa nje ya muda wa kawaida wa 

kukata rufaa.

Katika maombi hayo mwombaji hana budi kutoa 

sababu ni kwa nini ameshindwa kukata rufaa ndani 

ya muda wa kawaida. Baada ya mahakama kupitia 

maombi ya mwombaji na kuona kwamba kuna sababu 

za msingi za kuchelewa kwa mwombaji kukata rufaa 

basi itapitisha maombi yake na hivyo kumruhusu 

mwombaji kukata rufaa nje ya muda wa kawaida wa 

kukata rufaa.

Muhimu ieleweke kwamba mwombaji anapaswa 

kuandika barua ya kuomba nakala ya hukumu, tamko, 

tunu au uamuzi wa mahakama pale tu uamuzi au 

hukumu itaposomwa ili kumuwezesha kukata rufaa.
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7.	 Siku Zisizohusika Kwenye 
Ukomo Wa Daawa

Katika kuhesabu ukomo wa daawa wa baadhi ya 

madai, kuna siku hazihusishwi/hazihesabiwi kwenye 

ukomo. Siku hizo ni:-

»» Siku ya kupeleka maombi ya kukata rufaa.

»» Siku ya kupeleka maombi ya kufanya marejeo

»» Siku ambapo hukumu inayolalamikiwa 

ilipotolewa.

»» Muda wote tokea hukumu iliposomwa 

hadi kupatikana kwa nakala ya hukumu ili 

kukuwezesha kukata rufaa.

8.	Ukomo Wa Daawa Katika 
Kukazia Hukumu

Katika suala zima la maombi ya kukazia hukumu, muda 

ambao mdaiwa atakuwa nje ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania hautahesabika kwenye ukomo.
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9.	Ukomo Kwenye Shauri 
Lililokuwa Na Kizuizi

Pale mahakama inapokubali maombi ya kizuizi, muda 

wote ambao kizuizi kitafanya kazi hautahesabika 

kwenye ukomo. Maombi ya kizuizi ni maombi 

yanayoletwa mahakamani kuomba mtu azuiwe 

kufanya jambo fulani, mfano maombi ya kizuizi mtu 

asijenge au kulima kwenye eneo fulani lenye mgogoro.

Vile vile iwapo mtu ana uhalali wa madai katika shauri 

fulani na inatokea mtu huyo anafariki kabla ya muda 

wa madai yake kuisha, muda wa ukomo utaanza 

kuhesabika ndani ya mwaka mmoja baada ya kifo 

chake. Ili kuwapa wafiwa nafasi ya kuteua msimamizi 

wa mirathi ili aweze kufuatilia madai hayo kwa manufaa 

ya wale waliokuwa wanamtegemea kama mke, mume 

au watoto.
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10.	 Maombi ya kupata Usajili 
  wa Umiliki Kinzano

Ikiwa mtu atakuwa na madai juu ya ardhi inayomilikiwa 

chini ya umiliki mkinzano, basi mtu huyo anaweza 

kuomba mahakama kuu itoe tamko kwamba mtu 

huyo asajiliwe kama mmiliki wa ardhi hiyo. Mahakama 

Kuu baada ya kujiridhisha na pia kupitia maombi ya 

mwombaji itatoa tamko kwamba mwomaji ndiye 

asajiliwe kama mmiliki wa sehemu husika.

Ifahamike kuwa mtu hawezi kupata umiliki kinzano 

katika ardhi ya umma. Hakuna shauri lolote au 

mwenendo wowote wa madai ya ardhi kwa 

niaba ya serikali ya Jamhuri ya Muungano au Rais 

yatakayotupiliwa mbali kwa kigezo cha kuisha muda 

wake wa ukomo.
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11.	 Uwezo/Mamlaka ya Waziri 
Kuongeza Muda wa Ukomo 
wa Daawa

Kulingana na sheria ya ukomo sura ya 89, Waziri 

anayehusika na masuala ya Sheria amepewa mamlaka 

ya kuongeza muda kwenye madai mbalimbali 

yaliyofikia ukomo ikiwa mhusika ataomba na kutoa 

sababu za msingi za kuchelewa kufungua shauri 

ndani ya muda. Waziri atafanya hivyo pale atakapoona 

kuwa kufanya hivyo kutaleta haki na usawa na atatoa 

ruhusa hiyo baada ya kuwasiliana na mwanasheria 

mkuu wa serikali kwa maandishi yaliyosainiwa.

Sheria hii inampa Waziri ruhusa ya kuongeza si zaidi 

ya nusu ya muda wa ukomo wa madai husika. Kwa 

mfano katika madai ya kupata malimbikizo ya kodi, 

muda wa ukomo ni miaka sita, hivyo basi uwezo wa 

Waziri wa kuongeza muda wa ukomo katika madai 

ya namna hii si zaidi ya miaka mitatu. Kwa msingi 

huo basi, Waziri amepewa mamlaka ya kuongeza 

muda ambao si zaidi ya nusu ya muda wa ukomo 

unaotolewa kulingana na sheria husika.
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12.	 	Orodha Ya Baadhi Ya Madai 
Na Muda Wa Ukomo Wake

»» Madai ya fidia kwa kufanya au kuacha kutimiza 

wajibu ipasavyo kisheria ukomo wake ni mwaka 

mmoja (1);

»» Madai ya kurejeshewa mali iliyochukuliwa, 

ukomo wake ni miaka miwili (2);

»» Madai ya kurejeshewa pesa za michango, 

ukomo wake ni miaka miwili (2);

»» Madai ya kutupilia mbali mauzo ya mali kwa 

ajili ya kukazia hukumu, ukomo wake ni miaka 

miwili (2);

»» Madai yenye msingi kwenye sheria ya madhara, 

ukomo wake ni miaka mitatu (3);

»» Madai ya kwenye mikataba ambayo 

hayajawekwa bayana kulingana na sheria 

husika, ukomo wake ni miaka sita (6);

»» Madai ya kupata malimbikizo ya kodi, ukomo 

wake ni miaka sita (6);

»» Madai yenye msingi kwenye hukumu ukomo 

wake ni miaka sita (6);

»» Madai ya kurejeshewa ardhi, ukomo wake ni 

miaka kumi na miwili (12);

»» Madai ya kupata mali ya marehemu 
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inayohamishika, ukomo wake ni miaka kumi na 

miwili (2);

»» Madai ya serikali au kwa niaba ya serikali, ukomo 

wake ni miaka sita (6). 

13.	 Ukomo wa Daawa kwenye 
Maombi

»» Maombi ya kutupilia mbali maamuzi, hukumu 

au tunu ya mahakama, ukomo wake ni siku 

thelathini (30);

»» Maombi ya marejeo au mapitio ya hukumu 

ukomo wake ni siku thelathini (30);

»» Maombi ya kutuipiliwa mbali maamuzi ya 

kufuta dai mahakamani, ukomo wake ni siku 

thelathini (30);

»» Maombi ya kutupilia mbali maamuzi ya dai 

lililosikilizwa upande mmoja, ukomo wake ni 

siku thelathini (30);

»» Maombi ya utenguzi wa uuzaji wa mali 

uliofanyika ili kukazia hukumu, ukomo wake ni 

siku thelathini (30);

»» Maombi ya kurejesha dai au shauri lililotupiliwa 
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mbali kwa kutoonekana mdai mahakamani, 

ukomo wake ni simu arobaini na tano (45);

»» Maombi ya kusikilizwa tena kwa rufaa 

iliyosikilizwa upande mmoja, ukomo wake ni 

siku thelathini (30);

»» Maombi ya kukazia hukumu ya mahakama 

ambapo muda maalumu wa ukomo wa daawa 

husika haujatolewa na sheria yoyote, ile miaka 

kumi na miwili (12);

»» Maombi yoyote yale ambayo ukomo wake 

haujatolewa chini ya sheria yoyote ile, ni miaka 

sita (6);
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14.	 Hitimisho

Katika kitini hiki tumeweza kujifunza mambo 

mbalimbali kama vile malengo ya sheria ya ukomo 

wa daawa, maana na mwanzo wa daawa, upimaji wa 

muda wa daawa, maombi kabla ya muda wa kawaida 

wa kaawa kuisha, maombi baada ya muda kuisha, 

siku zisizohusika kwenye ukomo wa daawa, ukomo 

wa daawa katika mambo mbalimbali, uwezo wa 

Waziri kuongeza muda wa ukomo wa daawa, ukomo 

wa baadhi ya madai kwenye sheria mbalimbali na 

ukomo wa daawa kwenye maombi mbalimbali.

Ndugu msomaji ni matumaini yetu kuwa kitini hiki 

kimekupa ufahamu kuhusu muda wa kufungua 

madai ya daawa mahakamani na kwenye mabaraza 

mbalimbali ili kuweza kupata haki yako. Hii 

itakusaidia wewe binafsi, pia itakuwezesha kushauri 

watu wengine kuhusu ufunguaji wa madai yao 

mahakamani ndani ya muda uliopangwa kisheria.
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