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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasheria wetu na wale 

wa kujitolea katika uandaaji wa vijarida hivi.  Pia 

tunawashukuru kwa dhati wale wote walioshiriki kwenye 

kukirejea kijitabu hiki ili kuandaa toleo hili la tatu hususan 

Wakili Joanitha Mutayoba, Wakili Theresia Kinabo, Bi. Irene 

Nambuo na Bw. Rodrick Maro, pamoja na wafanyakazi 

wote wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa 

sheria za Tanzania mnamo Septemba, 1995.  Kabla ya 

kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria  na  Haki  

za  Binadamu  kilikuwa  ni  mradi  wa  haki  za  binadamu  

wa  Mfuko  wa Kuendeleza  Elimu  ya  Sheria  Tanzania  

(TANLET).  Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na 

Arusha kuna ofisi ndogo.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo  cha  Sheria  na  Haki  za  Binadamu  ni  shirika  

lisilo  la  kiserikali  wala  kibiashara linalojibidisha  kukuza  

uwezo  wa  jamii ili  iweze kukuza, kuendeleza  na  kulinda 

haki  za binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu  la Kituo cha Sheria  na  Haki za Binadamu ni  

kukuza  uelewa wa  sheria na haki  za  binadamu  kwa  

jamii  kwa  ujumla  na  hasa  wale wanajamii  ambao  kwa  

sababu moja au nyingine wameachwa nyuma.  Uelewa 

utakuzwa kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa sheria.
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma 

yakusaidia jamii ya watanzania kuwa na  uwezo  wa  

kufahamu  sheria  za  nchi pamoja na  kufahamu haki  

zao  ili  kuzilinda  na  kuzitetea  pamoja  na  kuheshimu  

haki  za  wengine  ili  hatimaye  tuwe  na  jamii  yenye  

utamaduni wa kuheshimu haki za binadamu pamoja na 

nchi inayoheshimu utawala wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia  wa kawaida si rahisi 

kuzifahamu  sheria  zetu zote,  na hata baadhi  tu  ya  

sheria  zinazomgusa  kutokana  na  mfumo  tulio  nao,  

ambao  hautoi  nafasi kwa watu wote kujua sheria. Hali 

hii inasababisha watu wengi kujikuta katika  matatizo  ya  

kisheria  ambayo  yangeweza  kuepukika  kama  angejua  

sheria.  Ndio  maana  basi Kituo  kimeamua  kutoa  

machapisho  haya na mengine, kwa lengo  la  kutoa  

msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi na ya 

msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze 

kupata ufumbuzi au maelekezo ya tatizo linalokusibu.  Ni 

lengo letu  kuwa,  katika  vijitabu  hivi  tunatoa  usaidizi  
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wa  moja  kwa  moja  kwako  wewe  pale utakapokuwa  na  

tatizo  au  mmoja  wa  ndugu  au  jamaa  zako  wanapopata  

matatizo  ya namna hii.

Tunachokuomba  ni  wewe kusoma kwa  makini;  na  

pale  suala  lako linapokwenda  mbali zaidi  ya  maelezo  

haya,  basi  utafute  msaada wa  kisheria  au  uende  kwa  

mwanasheria aliye karibu na wewe ili aweze kukusaidia. 

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 

yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu.  Umalizapo, 

tafadhali umsaidie na mwenzako kupata usaidizi huu.
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UTANGULIZI

Kwa muda mrefu kulikuwa na mkanganyiko juu ya 

tafsiri sahihi ya mtoto hapa Tanzania. Kulikuwa na 

sheria mbalimbali zilizotafsiri mtoto kwa njia tofauti 

hivyo kusababisha mtoto kunyimwa haki zake za msingi 

kisheria. Kutokana na hali hiyo Sheria ya Mtoto ya mwaka 

2009 ilitungwa na Bunge ili kuondoa utata uliokuwepo. 

Sheria hii ilifuta sheria mbalimbali zikiwemo Sheria ya 

Kuasili, Sheria ya watoto waliozaliwa nje ya ndoa, Sheria 

ya vituo vya kulelea watoto wadogo na Sheria ya watoto 

walioko kwenye mgogoro na sheria. Pia Sheria ya mtoto 

ya mwaka 2009 ilifanya marekebisho kwenye sheria 

mbalimbali kama vile, Sheria ya Ndoa, Sheria ya Elimu, 

Sheria ya Ajira na Mahusiano kazini, Sheria ya Kanuni za 

Adhabu na Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai.

Kwa kiasi kikubwa Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009 

imesaidia kutambua na kulinda haki za mtoto.
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1.	 Maana ya Mtoto

Mtoto ni mtu yeyote aliye chini ya umri wa miaka kumi 

na nane (18).

2.	Maslahi Bora ya Mtoto

Maslahi bora ya mtoto ni mambo mazuri, mema, 

yenye kumlinda, kumwendeleza na kulinda utu wa 

mtoto ambayo mtoto anatakiwa ayapate, afanyiwe au 

yazingatiwe kwenye mambo yote yamhusuyo.

Maslahi bora ya mtoto yatapewa kipaumbele katika 

matendo, maamuzi na mambo yote yanayohusu 

mtoto na ambayo yanatekelezwa na watu binafsi, 

mamlaka, idara, taasisi, makampuni yanapokuwa 

yanatekeleza majukumu yao ya kila siku.

3.	 Haki za Mtoto

3.1.	 Haki Wanazostahili Watoto

Watoto wanastahili kupata haki na uhuru sawa 

na watu wazima. Haki zenyewe zimeainishwa 

katika Sheria ya watoto kama ifuatavyo;-



12

3.2.	 Haki ya Kuishi na Kuheshimiwa

Mtoto ana haki ya kuishi, kuheshimiwa, 

kupumzika, kuwa na uhuru wa mawazo, kupata 

matibabu elimu na makazi bora kutoka kwa 

wazazi au walezi wake au taasisi yeyote ambayo 

inahusika na uangalizi wa mtoto.

3.3.	 Haki ya Kutokubaguliwa

Mtoto ana haki ya kutobaguliwa. Kwa hiyo mtu 

yeyote haruhusiwi kumbagua mtoto katika 

mtazamo wa kijinsia, kabila, umri, dini, lugha, 

maoni ya kisiasa, ulemavu, hali ya kiafya, mila, 

asili ya kikabila, hali ya kiuchumi, ukimbizi au 

hali yeyote ile.

3.4.	 Haki ya Kupata Jina, Utaifa na Kuwafahamu 

           Wazazi Wake

Mtoto ana haki ya kupata jina, utaifa kuwafahamu 

wazazi wake waliomzaa na ndugu zake wa 

karibu. Na kwa hiyo, kila mzazi anawajibu wa 

kusajili kuzaliwa kwa mtoto kwa Wakala wa 

Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA).

3.5.	 Haki ya Kutoa Mawazo

Mtoto ana haki ya kutoa mawazo au maoni 

yake. Hakuna mtu atakayemzuia mtoto mwenye 
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uwezo wa kutoa mawazo au maoni haki ya kutoa 

mawazo, kusililizwa na kushiriki katika maamuzi 

yanayoathiri maisha na maslahi yake kulingana 

na umri na uwezo wake wa uelewa.

3.6.	 Ulinzi dhidi ya Mateso na Udhalilishaji

Sheria inakataza mateso ya aina yeyote dhidi 

ya mtoto, kama vile kumfanyia vitendo vya 

kikatili, kumpa adhabu zisizo za kibinadamu au 

kumdhalilisha mtoto ikijumuisha mila na desturi 

zozote zenye madhara kwa mtoto kimwili au 

kiakili.

Mtoto hatakiwi kupea adhabu  mbaya ya 

aina yeyote au ni kubwa kwa kiwango chake 

kulingana na umri wa mtoto, hali ya mtoto 

kimwili na kiakili; na adhabu haitakuwa stahili 

kwa mtoto iwapo kutokana na umri mdogo wa 

mtoto au kwa sababu nyingine hawezi kuelewa 

lengo la adhabu hiyo.

3.7.	 Haki za Watoto  wenye Ulemavu

Mtoto mwenye ulemavu anastahili kupata 

huduma maalum ya matibabu na nafasi sawa 

ya elimu na mazoezi pale inapowezekana ili 

kumsaidia kufikia malengo yake ya maisha.



14

3.8.	 Haki ya Kurithi

Mtoto ana haki ya kurithi mali za wazazi 

wake. Haki ya kurithi inawahusu watoto wote 

waliozaliwa ndani ya ndoa, waliozaliwa nje ya 

ndoa na walioasiliwa ili mradi wametambulika 

kisheria kama vile walitambulishwa na 

marehemu kabla ya kifo chake, wana nyaraka 

zinazoonesha uhusiano wao na marehemu au 

wamethibitishwa kisheria juu ya uhalali wao 

kuwa ni watoto wa marehemu.

Mtoto ana haki ya kutumia kwa busara 

mali ya mzazi wake aliyefariki. Hakuna mtu 

atakayemzuia mtoto kutumia kwa busara mali 

ya mzazi wake aliyefariki.

3.9.	 Haki ya Ulinzi wa Watoto dhidi ya Ukeketaji

Hakuna mtu anayeruhusiwa kumfanyia mtoto 

wa kike ukeketaji. Mtu atakayekiuka masharti 

ya sheria atakuwa amefanya kosa la jinai. Ikiwa 

itathibitika mtuhumiwa wa vitendo vya ukeketaji 

hatua kali za kisheria zitachukuliwa dhidi yake.
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4.	Wajibu wa Mzazi

Chini ya Sheria ya Mtoto mzazi, mlezi, ndugu au mtu 

au taasisi yeyote inayomlea mtoto ina wajibu wa 

kumtunza mtoto.

4.1.	 Wajibu wa Mzazi au Mlezi Kutunza Mtoto

Ni wajibu wa mzazi, mlezi au mtu yeyote 

anayekaa na mtoto kumtunza mtoto kwa 

kumpatia mtoto haki na mahitaji yafuatayo;-

a.	 Chakula;

b.	 Makazi;

c.	 Mavazi;

d.	 Matibabu ikiwa ni pamoja na kupata 

chanjo;

e.	 Elimu na malezi;

f.	 Uhuru; na

g.	 Haki ya kucheza na kupumzika

Vilevile mtu yeyote haruhusiwi kwa makusudi 

kumzuia mtoto kupata elimu, chanjo, chakula, 

makazi, matibabu ya kiafya, au kumnyima mtoto 

kitu chochote kinachohitajika katika maendeleo 

na ustawi wake.
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4.2.	 Wajibu wa Mzazi au Mlezi kulinda Haki za Mtoto

Kila mzazi ana kazi na wajibu, uwe wa kisheria, 

kisera, kimkakati, kimpango, kimalezi au 

vinginevyo kumwangalia mtoto wake, kwa 

kufanya yafuatayo;-

a.	 Kulinda mtoto dhidi ya kufanyika au 

kutekelezwa kwa vitendo vya, kibaguzi, 

unyanyasaji, kuishi katika mazingira 

hatarishi ya kiroho au kimwili;

b.	 Kutoa malezi, ulinzi, msaada na matunzo 

ya mtoto ili kuhakikisha ustawi na makuzi 

bora ya mtoto;

c.	 Kuhakikisha kuwa pale mzazi 

asipokuwepo basi mtoto yule awe chini 

ya uangalizi wa mtu mwenye uwezo wa 

kumlea;

d.	 Kutunza na kuhifadhi desturi mustakabali 

wa jamii na taifa; na

e.	 Kutunza na kuhifadhi mila sahihi za jamii 

na taifa lake kwa ujumla kama ilivyo kwa 

wanajamii na Watanzania wengine.
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5.	Wajibu wa Jamii

Wajibu wa wanajamii wenyewe taarifa au ushahidi 

kuwa haki za mtoto zinavunjwa na mzazi, mlezi, ndugu 

au mtu yeyote katika jamii ambaye kwa wakati huo 

anamlea au mtoto yuko chini ya uangalizi wake kutoa 

taarifa ya unyanyasaji kwenye ofisi za Serikali za Mitaa 

au taasisi, idara au chombo chochote kinachoweza 

kumsaidia mtoto.

Mzazi, mlezi, ndugu au mtu yeyote katika jamii ambaye 

kwa wakati huo anamlea mtoto au mtoto yuko chini 

ya uangalizi wake atahesabika kuwa kavunja haki za 

mtoto ikiwa atapuuzia au kukataa kutoa chakula, 

makazi, matibabu, elimu, nguo au haki za mtoto 

kucheza na wenzake.

6.	Wajibu wa Serikali Kulinda 
Haki za Mtoto

Serikali za Mitaa zitawajibika kulinda na kutetea 

maslahi ya mtoto ili kuhakikisha kuwa watoto 
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wanalelewa katika mzingira stahiki na kwa mujibu wa 

maadili ya jamii na taifa letu. 

Afisa ustawi wa jamii kupitia Serikali za Mitaa 

anawajibu wa kutoa maelezo na mafunzo kwa wazazi, 

walezi, ndugu na jamii husika juu ya hatua na ustawi 

wa mtoto.

6.1.	 Wajibu wa Kulinda Watoto Waishio katika  

           Mazingira Hatarishi

Serikali za Mitaa zote zinatakiwa kutunza daftari 

la usajili wa watoto wote yatima au watoto walio 

katika mazingira hatarishi kwa maeneo yao ya 

utawala ili kuhakikisha kwamba wanawawezesha 

watoto hao kukua na kujitegemea kama ilivyo 

kwa watoto wengine walio na wazazi au malezi.

Kadhalika, ni wajibu wa serikali za mitaa 

kuhakikisha kwamba watoto walio katika 

uhitaji au yatima wanapata mahali pa kuishi na 

kuendelea na shughuli zao, ustawi na maendeleo 

ikiwa ni pamoja na kuwatafutia shule.
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6.2.	 Wajibu wa Serikali za Mitaa Kuhakikisha 

           kwamba Wazazi au Walezi Wanatimiza Wajibu 

           wa Kulea na Kutunza Watoto

Kila Serikali ya Mtaa, kwa kushirikiana na 

jeshi la polisi, inatakiwa kufanya kila juhudi 

iwezekanavyo ili kuwatafuta na kuwapata wazazi, 

walezi au ndugu wa watoto waliotelekezwa kwa 

lengo la kuwarudisha watoto wale kwa wazazi 

au walezi wao au kwa jamii yao ili waweze kukua 

na kulelewa katika misingi ya maisha bora.
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7.	 Ajira kwa Watoto

Mtoto mwenye umri wa kuanzia miaka 14 ana haki ya 

kufanya kazi nyepesi na kupata malipo stahiki.

ANGALIZO

Ieleweke kuwa, kazi nyepesi ni zile ambazo haziathiri 

afya ya mtoto, hazikwamishi maendeleo yake kielimu 

au makuzi yake. Hii ni pamoja na kazi ambazo hazina 

madhara katika utendaji wa kazi za kimasomo 

zinazotolewa ili azifanye akiwa nyumbani, haki yake 

ya kucheza, au kazi ambazo haziathiri uhuru wake 

wa kushiriki katika mafunzo ya kijamii. Kazi hizo 

zinatakiwa kuzingatia umri na uelewa wa mtoto.

Kwa hali hiyo, mtu haruhusiwi kumwajiri mtoto katika 

kazi yeyote ile ya kinyonyaji. 

Pia sheria inasisitiza kuwa, mtu haruhusiwi kumwajiri 

mtoto katika kazi yeyote ambayo ni hatari katika afya 

yake, elimu, akili, maumbile na hata katika maendeleo 

yake ya kiroho.
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Kazi yeyote itahesabiwa kuwa ya kinyonyaji endapo 

kazi hiyo itakuwa na viashiria au mambo yafuatayo:-

a.	 Inaathiri afya na makuzi ya mtoto;

b.	 Inazidi masaa sita kwa siku;

c.	 Hailingani au inazidi umri wake;

d.	 Inamlipa mtoto malipo kidogo na yasiyostahili; 

au

e.	 Kazi hiyo inamhitaji mtoto kufanya kazi nyakati za 

usiku ambazo huanza muda wowote kati ya saa 

mbili za usiku hadi saa kumi na mbili za asubuhi.

Sheria pia inaainisha kazi hatarishi kwa mtoto kama 

ifuatavyo:-

a.	 Zinazomfanya au kumlazimisha mtoto aingie 

baharini;

b.	 Zinazomfanya mtoto au kumlazimisha mtoto 

aingie mgodini au kwenye machimbo ya mawe;

c.	 Zinazomfanya au kumlazimisha mtoto kuponda 

mawe;

d.	 Zinazomwingiza au kumlazimisha aingie katika 

viwanda ambavyo madawa huzalishwa au 

kutumika;
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e.	 Zinazotumia mashine mbalimbali;

f.	 Kazi za baa, vilabu vya pombe, hoteli, na mahali 

pengine popote pa starehe; na

g.	 Kazi ambazo zinamweka mtoto katika mazingira 

ya jinsia ya mahusiano ya kingono au ukahaba 

bila kujali kama analipwa au halipwi.

Hivyo basi, kila mwajiri ambaye ameajiri mtoto/

watoto, anatakiwa kuhakikisha kwamba kila mtoto 

aliyeajiriwa kihalali anapewa ulinzi dhidi ya mazingira 

yeyote ya unyanyasaji au vitendo vyovyote vinavyoweza 

kumwathiri kulingana na umri wake au uwezo wake 

wa kufanya kazi.

8.	Mtoto anayestahili 
Uangalizi wa Vyombo Vingine

Mtoto mwenye mahitaji ya uangalizi ni Yule:-

a.	 Aliye yatima na aliyetelekezwa na wazazi wake;

b.	 Aliyenyanyaswa na walezi wake;

c.	 Aliye na wazazi au walezi wake lakini 

hawatekelezi wajibu wao;
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d.	 Asiye na mahali pa kwenda;

e.	 Anayelelewa na mzazi au mlezi ambaye kwa 

sababu alitenda makosa ya jinai, au ni mlevi, 

hafai kulea mtoto;

f.	 Anayerandaranda mitaani na ambaye hana 

mahali pa kuishi;

g.	 Anayeishi kwa kuombaomba;

h.	 Anayelelewa na mtu maskini;

i.	 Anayekaa na mtenda makosa ya jinai (mhalifu) 

au malaya;

j.	 Anayekaa kwenye nyumba au anaishi kwenye 

mazingira ambayo hutumiwa na malaya;

k.	 Anayekaa na mtu ambaye alishatenda au 

anaweza kutenda kosa la kusafirisha watoto 

kinyume cha sheria (Usafirishaji haramu wa 

Watoto);

l.	 Mtoto huyo anayehisiwa kuwa si mwadilifu;

m.	 Ana umri chini ya miaka 12;

n.	 Anayeweza kuingiwa na vishawishi visivyo vya 

kiadilifu;

o.	 Anayeishi na mtu mwenye ulemavu ambaye 

ulemavu wake ni kikwazo katika malezi bora ya 

mtoto; au
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p.	 Anayeishi katika mazingira yeyote ambayo 

yanaweza kuonekana si salama mbele ya 

kamishina wa Ustawi wa Jamii

9.	Ulinzi kwa Mtoto 

9.1.	 Ulinzi Mtoto Anaostahili

Hairuhusiwi kwa mtu yeyote kumfanyia 

mtoto ukatili au vitendo vya kinyama, adhabu 

zinazokiuka utu au kumdhalilisha ikiwa ni 

pamoja na mila na desturi zinazodhalilisha 

na zinazoumiza mwili na akili ya mtoto na 

maendeleo yake ya kiroho.

Mmiliki au mpangaji anayeendesha biashara ya 

disko, baa au klabu za usiku hatakiwi kumruhusu 

mtoto kuingia ndani ya jengo hilo au sehemu ya 

biashara hiyo.

9.2.	 Uuzaji wa Vileo kwa Mtoto

Marufuku kuuza sigara, pombe, madawa ya 

kulevya, vileo au mvinyo wowote kwa mtoto. 

Na mtu yeyote atakayepatikana na hatia kwa 

kutenda makosa hayo atapewa adhabu kali.
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9.3.	 Jukumu la Ulinzi 

Afisa wa Ustawi wa Jamii atakapoona mtoto 

anateswa, ananyanyaswa na wazazi wake, 

walezi wake au mtu yeyote mwenye wajibu wa 

kumwangalia mtoto anaweza kupeleka maombi 

maalum mahakamani kuomba mahakama 

itoe amri ya uangalizi wa mtoto asiteswe au 

kunyanyaswa kwa kipindi cha mwaka mmoja au 

mpaka pale atakapofikisha umri wa miaka kumi 

na nane (18).

Afisa Ustawi wa Jamii au mtu yeyote anayefaa 

au ndugu anaweza kupewa jukumu au amri 

ya kumwangalia mtoto asiteswe. Inaweza 

kuwa katika jamii wakati mtoto atabakia kuwa 

mikononi mwa wazazi wake au walezi wake.

Vivyo hivyo, Afisa Ustawi wa Jamii anaweza 

kupeleka maombi maalumu mahakamani 

kuomba mahakama itoe amri ya kumtoa 

mtoto nyumbani kwa wazazi wake au kwa 

walezi wake wanaomtesa, kumnyanyasa au 
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aliye katika mazingira yanayopelekea kumtesa 

na kumnyanyasa kwa kipindi cha miaka mitatu 

au mpaka pale mtoto atakapofikisha umri wa 

miaka 18 ili mtoto yule apelekwe mahali ambapo 

atapata matunzo safi na salama kwa maslahi 

yake kwa muda huo.

Hali kadhalika, Afisa wa Ustawi wa Jamii anaweza 

kumjumuisha katika maombi yake mahakamani 

au katika mahakama, au mahakama inaweza 

kuongea katika amri yake, amri ya kumlazimisha 

mzazi au mlezi kulipa gharama za matunzo ya 

mtoto atakapokuwa ameondolewa mikononi 

mwao.

Baada ya Afisa wa Ustawi wa Jamii kufanikiwa 

kumuondoa mtoto katika mazingira hatarishi, 

atatafuta mahali salama pa kumlea na kumtunza 

mtoto kwa kuzingatia maslahi yake. Mahali hapo 

panaweza kuwa;-

a.	 Makazi ya watoto yaliyothibitishwa na 

mamlaka husika,

b.	 Kwa mtu ambaye anafaa mwenye 
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kuaminika;

c.	 Kwa mzazi, mlezi anayefaa kama ilivyo 

katika taratibu za ulezi wa watoto chini ya 

sheria ya mtoto; au

d.	 Nyumbani kwa babu au bibi wa mtoto, 

walezi ndugu au jamaa zake wa karibu 

wenye mwenendo mzuri wa kumsaidia 

mtoto.

9.4.	 Umuhimu wa Mtoto Kuwa Chini ya Uangalizi

Kama ilivyowekwa bayana na Sheria ya Mtoto, 

amri ya uangalizi wa mtoto anayeteswa na 

kunyanyaswa imewekwa kwa sababu zifuatazo;-

a.	 Kumwondoa mtoto katika mazingira 

ambayo anapata shida au yanapelekea 

kupata shida;

b.	 Kumsaidia mtoto aishi maisha salama na 

kuwasaidia wale walioshindwa kumlea 

vizuri wapate mafunzo mazuri ya malezi;

c.	 Kupata nafasi ya kuangalia mazingira 

yaliyopelekea kupata amri ya kumtoa 

mtoto ili kuchukua hatua za kutatua 

tatizo na kubaini chanzo cha tatizo hilo 
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na kumwezesha mtoto arudi katika jamii 

aliyokuwa anaishi.

9.5.	 Kuisha kwa Muda wa Uangalizi

Amri ya uangalizi wa mtoto inaweza kuondolewa 

na Mahakama kwa kuzingatia maslahi ya mtoto 

baada ya watu au idara zifuatazo kufanya 

maombi mahakamani;-

a.	 Mtoto kupatiwa mdhamini au mwangalizi 

wake;

b.	 Afisa Ustawi wa Jamii;

c.	 Afisa wa Polisi;

d.	 Mzazi, mlezi au ndugu wa motto; au

e.	 Mtu yeyote mwenye jukumu la uzazi.

10.	 Mahakama ya Watoto

Sheria ya Mtoto inaanzisha Mahakama ya 

Watoto ikiwa ni pamoja na kutoa utaratibu wa 

uendeshaji wa Mahakama hiyo. Mahakama hii 

itajulikana kama Mahakama ya Watoto kwa 

ajili ya kusikiliza na kuamua mashauri yote 

yanayohusu watoto. 
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Ili kuhakikisha kuwepo kwa mahali pa 

kuendeshea mashauri ya watoto, Mheshimiwa 

Jaji Mkuu kupitia Gazeti la Serikali atatenga 

au kutangaza namna au jinsi Mahakama ya 

Mtoto inaweza kuanzishwa kimiundo mbinu 

au kiutaratibu katika maeneo yaliyokuwa 

yanatumika na Mahakama za Mwanzo na 

kuzifanya kuwa Mahakama za Watoto.

Mahakama ya watoto itakuwa na kazi ya 

kusikiliza mashauri yafuatayo;-

a.	 Mashauri ya jinai dhidi ya mtoto,

b.	 Maombi yanayohusu matunzo ya mtoto.

c.	 Maombi yanayohusu uhalali wa mzazi/

wazazi.

Pamoja na mashauri tajwa hapo juu, Mahakama 

ya Watoto itakuwa na uwezo wa kusikiliza 

mashauri mengine kama itakavyoagizwa na 

sheria zingine. Sheria ya Mtoto inasisitiza kuwa 

mashauri yahusuyo watoto yasikilizwe katika 

maeneo tofauti na maeneo yanayotumika 

kusikiliza mashauri ya watu wazima.
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10.1.	 Utaratibu wa Kuendesha Mashauri ya Watoto

Utaratibu wa kuendesha mashauri ya watoto 

utatolewa na Jaji Mkuu wa Tanzania. Hata hivyo, 

utaratibu huo utazingatia mambo yafuatayo;-

a.	 Kuhakikisha kuwa Mahakama ya Watoto 

inakaa mara kwa mara.

b.	 Mashauri ya watoto kundeshwa kwa siri, 

mbele ya wahusika pekee.

c.	 Mashauri ya watoto yataendeshwa kwa 

njia rahisi isiyo rasmi, yaani isiyofungwa 

sana na taratibu za kisheria. Ikiwa ni 

pamoja na kutumia njia ya uchunguzi 

ili kumwepusha mtoto kuwa katika 

mazingira ya ushindani wa kisheria.

d.	 Uwepo wa Afisa Ustawi wa Jamii 

unahitajika katika mashauri yote 

yamhusuyo mtoto.

e.	 Kuwepo kwa haki ya kuwepo kwa mzazi, 

mlezi au mwangalizi wa mtoto.

f.	 Mtoto atakuwa na haki ya kuwakilishwa 

na wakili pale anapopatikana au 

kuwezekana.
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g.	 Mtoto ataarifiwa juu ya haki yake ya kukata 

rufaa; na 

h.	 Mtoto atakuwa na haki ya kutoa maelezo 

na mawazo ya shauri lake kama maelezo 

ya utetezi, ushahidi n.k.

Shauri la mtoto isipokuwa shauri la mauaji 

litasikilizwa mara moja kwa muda wa siku moja 

na kutolewa uamuzi siku hiyo hiyo au ndani ya 

muda muafaka ambao utazingatia maslahi ya 

mtoto

10.2.	 Wanaoruhusiwa Kuwepo wakati wa Uendeshaji 

           Mashauri ya Watoto

Watu wafuatao wanaweza kuruhusiwa na 

Mahakama ya Watoto kuwepo katika shauri la 

mtoto:-

a.	 Wahusika wakuu katika shauri mfano, 

mawakili, mashahidi na watu wengine 

ambao wanahusika moja kwa moja na 

shauri la mtoto;

b.	 Mtu yeyote ambaye mahakama 

itamruhusu kuwepo wakati wa shauri.
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10.3.	 Dhamana

Mara tu mtoto atakapokuwa mikononi kwa 

polisi, ni budi kumpeleka mahakamani mara 

moja bila kuchelewa na baada ya hapo, Afisa 

wa Polisi aliyepewa jukumu hilo atamruhusu 

kuwa nje ya mahabusu kwa udhamini wa mzazi 

wake, mlezi ndugu au bila dhamana yeyote, 

isipokuwa tu pale ambapo ni kosa la mauaji, 

kuna mazingira hatarishi au pale afisa huyo 

anapokuwa na ushahidi kuwa kuna mazingira 

hatarishi dhidi ya mtoto.

Kama mtoto atakosa dhamana kutokana na 

mazingira tajwa hapo juu, basi afisa polisi 

atafanya kila awezalo kumtenganisha mtoto na 

mahabusu ya watu wazima.

10.4.	 Mtoto Anapopatikana na Hatia

Sheria ya Mtoto inazuia mtoto kufungwa kifungo 

chochote kama vile vifungo vya watu wazima. 

Badala yake mtoto anaweza kupewa adhabu 

ambazo zimetajwa katika sheria.
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Sheria inatoa aina ya adhabu na matunzo kwa 

ajili ya kumrekebisha mtoto na kumrudisha 

katika mazingira ya uadilifu kama watoto 

wengine waadilifu. 

Zifuatazo in aina ya adhabu au kemeo kwa 

mtoto;-

a.	 Kupewa muda maalum wa kujirudi 

kupitia uangalizi wa mzazi, mlezi, ndugu, 

Afisa Ustawi wa Jamii au mtoto yeyote 

aliyeamriwa kufanya hivyo na mahakama;

b.	 Kulipa faini, fidia au gharama kwa kupitia 

kwa mzazi, mlezi au ndugu;

c.	 Kupelekwa katika shule maalumu katika 

kipindi maalumu kwa ajili ya matunzo.
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11.	Hitimisho

Sheria hii ya Watoto imejaribu kuunganisha sheria zote 

za Tanzania zinazogusa maslahi ya mtoto kwa njia moja 

au nyingine. Pia sheria hii imezingatia kwa kiasi kikubwa 

miongozo na misingi iliyowekwa na Mkataba wa Kimataifa 

wa Haki za Watoto.
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