
Uwezo wa 
Kushitaki

KIJARIDA KUHUSU

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa



2

0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasharia wetu na wale wa kujitolea 

katika uandaaji wa vijarida hivi.  Pia tunawashukuru kwa 

dhati wale wote walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu 

hiki ili kuandaa toleo hili la tatu hususan Wakili Harold 

Sungusia,  Wakili Fulgence Massawe, Wakili Jeremiah 

Mtobesya, Bw. Rodrick Maro na Bw. Evans Sichalwe, 

pamoja na wafanyakazi wote wa Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu



6

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa 

sheria za Tanzania mnamo Septemba, 1995.  Kabla ya 

kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria  na  Haki  

za  Binadamu  kilikuwa  ni  mradi  wa  haki  za  binadamu  

wa  Mfuko  wa Kuendeleza  Elimu  ya  Sheria  Tanzania  

(TANLET).  Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na 

Arusha kuna ofisi ndogo.

MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo  cha  Sheria  na  Haki  za  Binadamu  ni  shirika  lisilo  

la  kiserikali  wala  kibiashara linalojibidisha  kukuza  uwezo  

wa  jamii ili  iweze kukuza, kuendeleza  na  kulinda haki  za 

binadamu na utawala bora nchini Tanzania.
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LENGO KUU

Lengo kuu  la Kituo cha Sheria  na  Haki za Binadamu ni  

kukuza  uelewa wa  sheria na haki  za  binadamu  kwa  jamii  

kwa  ujumla  na  hasa  wale wanajamii  ambao  kwa  sababu 

moja au nyingine wameachwa nyuma.  Uelewa utakuzwa 

kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa sheria.
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma yakusaidia 

jamii ya watanzania kuwa na  uwezo  wa  kufahamu  sheria  

za  nchi  pam oja  na  kufahamu haki  zao  ili  kuzilinda  na  

kuzitetea  pamoja  na  kuheshimu  haki  za  wengine  ili  

hatimaye  tuwe  na  jamii  yenye  utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala 

wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia  wa kawaida si rahisi kuzifahamu  

sheria  zetu zote,  na hata baadhi  tu  ya  sheria  zinazomgusa  

kutokana  na  mfumo  tulio  nao,  ambao  hautoi  nafasi kwa 

watu wote kujua sheria.   Hali hii inasababisha watu wengi 

kujikuta katika  matatizo  ya  kisheria  am bayo  yangeweza  

kuepukika  kama  angejua  sheria.    Ndio  maana  basi 

Kituo  kimeamua  kutoa  machapisho  haya na mengine, 

kwa lengo  la  kutoa  msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi na ya 

msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze 

kupata ufumbuzi au maelekezo ya tatizo linalokusibu.  Ni 

lengo letu  kuwa,  katika  vijitabu  hivi  tunatoa  usaidizi  

wa  moja  kwa  moja  kwako  wewe  pale utakapokuwa  na  

tatizo  au  mmoja  wa  ndugu  au  jamaa  zako  wanapopata  

matatizo  ya namna hii.
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Tunachokuomba  ni  wewe kusoma kwa  makini;  na  

pale  suala  lako linapokwenda  mbali zaidi  ya  maelezo  

haya,  basi  utafute  msaada wa  kisheria  au  uende  kwa  

mwanasheria aliye karibu na wewe ili aweze kukusaidia. 

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 

yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu.  Umalizapo, 

tafahdhali umsaidie na mwenzako kupata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
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1.	 UTANGULIZI

Sheria inampa haki ya kushitaki mahakama mtu yeyote 

aliyetenda kosa au ambaye anaona kuwa haki yake ya 

msingi katika umiliki au katika jambo lolote imevunjwa, 

na kwamba mbinu au njia nyingine za usuluhishi 

zimeshindikana. Chombo chenye mamlaka ya kumaliza 

mashauri au mgogoro ni mahakama au mabaraza 

yeyote yaliyo na uwezo wa kimahakama. Hivyo basi ni 

ruksa kwa mtu yeyote mwenye haki ya kushtaki yaani 

ana husika na ana uwezo kupeleka shauri au mgogoro 

wake mahakamani kufanya hivyo. Haki ya kushtaki 

hujumuisha mambo mengi ikiwa ni pamoja na uwezo 

kiakili, maslahi, na kiwango cha kuathirika.

2.	  MAANA HAKI YA KUSHITAKI

Haki ya kushitaki au “locus standi” in uwezo wa kisheria 

alionao mtu, kampuni au chombo chochote chenye 

haki ya kisheria ambayo imevunjwa. Haki ya kupeleka 

shauri mahakamani, kudai haki au maslahi yaliyo 

hatarini kupotea, au yaliyovunjwa ndio njia pekee 

ya kuhakiki uhuru na usalama wa raia na mali zao. 
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Kama haki ya kushtaki ni ya chombo mbali na mtu 

binafsi, kinahitajika kuwa kimesajiliwa chini ya sheria 

husika na kwamba kiwe kinafanya kazi kwa mujibu wa 

taratibu zote zinazohitajika. Mfano kama ni kampuni 

ni sharti kampuni hiyo iwe imesajiliwa chini ya sheria 

ya makampuni na iwe na leseni ya kufanya biashara au 

kazi kulingana na katiba yake. Na kama ni asasi ziwe 

zinasajiliwa kwa mujibu wa sheria za asasi ambazo ni:-

a.	 Sheria ya Makampuni (Sura ya 212 Mapitio ya 

2002);

b.	 Sheria ya Asasi (Sura ya 337 Mapitio ya 2002);

c.	 Sheria ya Muunganisho wa Wadhamini (Sura ya 

318 Mapitio ya 2002);

d.	 Sheria ya Asasi za Zisizo za Kiserikali ya mwaka 

2002.

KUMBUKA:

 Kwa sababu vyombo vingine mbalimbali havina uhai 

kama alivyo binadamu basi uhai wa kampuni au asasi 

huwa unatekelezwa na wakuu wa kampuni au asasi. 

Wakuu hawa wanaweza kuwa Wakurugenzi, Wakurugenzi 

Watendaji, Makatibu, Meneja au Watendaji wengine 

wowote waliopewa mamlaka katika kampuni au katika 

asasi.
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3.	 SHERIA INAYOTUMIKA

Uwezo wa kusimama na kulinda haki upo chini ya 

sheria ya Uingereza ijulikanayo kama “common law” 

ambayo ilikuja kwa njia mapokeo na kuidhinishwa 

kutumika kwetu tangu mwaka 1922 chini ya sheria 

ijulikanayo kama Judicature and Application of Laws 

Act, (Sura ya 358 Mapitio ya 2002). Sheria hii bado 

inatumika kwani mpaka leo hatuna sheria iliyotungwa 

na bunge letu tukufu kuzungumzia katika ujumla wake 

suala la uwezo wa kushtaki.

4.	UMUHIMU WA UWEZO WA 
KUSHTAKI

Haki au uwezo wa kushitaki ni njia ya taaluma ya sheria 

ya kuweka bayana nani anaweza kushitaki. Kwa jinsi hii 

sheria inafanya yafuatayo:-

a.	 Huweka bayana nani ana maslahi kwenye shauri;

b.	 Huzuia watu/chombo kisichokuwa na maslahi 

kufaidika na kitu chochote kitakachopatikana 

kutokana na shauri hilo;

c.	 Huwalinda watu wasio na makosa kuingizwa/
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kuhusishwa na shitaka lililo mbele ya sheria;

d.	 Huzuia watu/chombo/maslahi ya mbali/kufikirika 

kutumia mahakama kama sehemu ya kujipatia 

maslahi; kutishia au kupata kitu chochote isivyo 

halali;

e.	 Huzuia msongamano wa mashauri mahakamani.

5.	NANI ANAWEZA KUSHITAKI AU 
KUTETEA

Wafuatao ni watu wenye uwezo wa kushtaki:-

a.	 Mtu yeyote mwenye maslahi 

b.	 Kwenye mashauri yanayohusu haki za binadamu 

na hasa hasa yanayowagusa watu wengi (public 

interest and class action) basi dhahiri kuwa asasi 

za kijamii kama NGO’s, CBOs au mtu mmojawapo 

anaweza kuwa ana uwezo wa kushitaki. Mfano wa 

mashauri haya ni kama yale yanayogusa;

i.	 Haki za wafungwa;

ii.	 Haki za watoto;

iii.	 Haki za Wakimbizi;

iv.	 Haki za Wafanyakazi;

v.	 Haki za wakulima, na wanajamii wa hali hiyo;
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vi.	 Haki za watu wenye ulemavu;

vii.	 Haki za makundi mengine yaliyotengwa na 

jamii kutokana na hali yao waliyonayo. Mfano 

rangi, elimu, jamii, waathirika n.k.

ANGALIZO

Sheria inatambua kuwa mtu yeyote mwenye umri 

chini ya miaka 18 huchukuliwa kuwa ni mtoto kwa hiyo 

basi ni dhahiri kisheria kuwa watoto hawana uwezo 

wa kusimama mbele ya sheria kushitaki au kutetea 

maslahi yao kwa sababu wanachukuliwa kutokuwa na 

uelewa wa kisheria.

6.	NANI ANAWEZA KUSIMAMA 
BADALA YA MTOTO

a.	 Kutokana na taratibu za kisheria mtu yeyote 

wa karibu anao uwezo wa kusimama mbele ya 

mahakama kwa niaba ya mtoto ambaye ana 

maslahi katika shauri lililo mbele ya sheria. Mtu 

huyo huitwa rafiki wa mlalamikaji (next friend);

b.	 Vilevile wazazi/walezi wa mtoto wana uwezo wa 

kusimama mbele ya mahakama kushitaki au 
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kutetea shauri kwa maslahi ya motto;

c.	 Msimamizi wa mirathi pia anaweza kusimama na 

kushitaki au kutetea kwa niaba ya watoto.

7.	 MASHARTI YANAYOTAKIWA KWA 
MWOMBAJI AU MLALAMIKAJI

Ili mwombaji au mlalamikaji aweze kufaulu kushitaki 

au kutetea maslahi yake mahakamani bila ya pingamizi 

lolote la kutokuwa na uwezo ni sharti basi mwombaji 

au mlalamikaji atimize yafuatayo:-

a.	 Maslahi anayoyatetea mlalamikaji au mlalamikiwa 

yawe yanalindwa kisheria;

b.	 Maslahi ya mwombaji au mlalamikaji yaonekane 

kuingiliwa na mlalamikiwa;

c.	 Maslahi ya mwombaji au mlalamikaji 

yanayolindwa kisheria yaonekane kupotea au 

kunyang’anywa na mlalamikiwa;

d.	 Maslahi ya mwombaji au mlalamikiwa 

yanayolindwa kisheria yaonekane kutishiwa 

na kwamba tishio hilo litaathiri maslahi yake 

endapo litaachwa liendelee au litatimizwa na 

mlalamikiwa;
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e.	 Mlalamikaji au mwombaji awe ameathirika 

kisheria au yuko hatarini kuathirika kisheria;

f.	 Mlalamikaji au mwombaji awe anawakilisha 

chombo maalum kama vile mwanasheria mkuu 

au polisi.

Angalizo

Ikumbukwe kuwa pale maslahi ya umma 

yanapoonekana kuvunjwa au yamo hatarini kuvunjwa 

basi mwanasheria mkuu au polisi kwa niaba ya jamhuri 

anao wajibu kwa uwezo wake mwenyewe kisheria 

kuyalinda maslahi ya umma. Kwa maana hiyo basi, pale 

sheria za nchi zinapovunjwa, mwanasheria mkuu au 

polisi ana wajibu wa kupeleka mashauri mahakamani 

kwa niaba ya Jamhuri. Na ndio maana mashtaka yote 

ya jinai yanawakilishwa na mwanasheria mkuu au 

polisi. Mwanasheria mkuu anao uwezo wa kukasimu 

mamlaka aliyopewa na sheria kwenye chombo kingine 

chochote chenye uwezo woa kufanya kazi hii. Mfano 

mzuri ni chombo cha polisi ambacho kimepewa uwezo 

huu na mwanasheria mkuu katika mashtaka ya jinai 

kadhaa.



17

Pale ambapo mwanasheria mkuu anaona hakuna 

maslahi ya umma yaliyovunjwa lakini mtu binafsi au 

kikundi cha watu kinaona kuwa kuna maslahi, basi 

mtu binafsi anaruhusiwa na sheria kupeleka maombi 

yake mahakamani ili aweze kuliendesha shauri hilo, 

mwanasheria mkuu anao uwezo wa kisheria kuliingilia 

shauri hilo na kuendelea nalo kwa niaba ya Jamhuri.

7.1.	 Uwezo wa Mahakama Kuzuia Wasiokuwa na 

           Uwezo Kushitaki

Mahakama inao uwezo wa kuzuia au kumzuia 

mtu yeyote au chombo chochote kilicholeta 

shauri mahakamani baada ya kuridhika kwamba:-

a.	 Maslahi ya mwombaji ni ya kijumla mno 

kiasi kwamba kuathirika kwake au maslahi 

yake hayaonekani kupotea au kuathirika;

b.	 Maslahi ya mwombaji au mlalamikaji ni ya 

kufikirika “hypothetical”;

c.	 Maslahi ya mwombaji au mlalamikaji ni 

ya kujaribu nadharia za kielimu. Hii ni 

kwa sababu mahakama ni chombo cha 

haki katika haki ambazo tayari ziko na 

zimezoeleka katika jamii; na wala si chombo 

cha kujaribisha haki ambazo hazipo na 
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haijaingia katika jamii;

d.	 Maslahi ya mwombaji au mlalamikaji 

yalishakufa;

e.	 Maslahi ya mwombaji au mlalamikaji ni 

maslahi kivuli “shadow interest”;

f.	 Maslahi ya mwombaji yanagusa kundi 

kubwa lakini katika maombi mwombaji au 

mlalamikaji analalamika kwa kujinufaisha 

peke yake.

Angalizo

Katika hali inayofanana na maelezo ya (f) hapo juu 

ni muhimu basi kuomba ruhusa ya mahakama 

kwa kufanya maombi maalumu na kama utaratibu 

uliowekwa kisheria hautufuatwa, basi maombi hayo 

yanaweza kutupiliwa mbali. Maombi ya kushtakiwa 

kwa niaba ya kikundi yanaweza kufanywa na mwombaji 

mwenye maslahi katika shauri akiungwa mkono na 

baadhi ya wanakikundi.
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8.	HITIMISHO

Kabla ya mtu au chombo chochote chenye uwezo wa 

kushitaki kama ilivyoelezwa hapo juu ni muhimu kabisa 

kujiridhisha kisheria kuwa katika shauri ambalo laelekea 

kupelekwa mahakamani lina sababu za kimsingi kabisa 

na limetimiza vionjo vya masharti yote yaliyotajwa hapo 

juu. Hii ni kuepuka hapo mbeleni uwezekano wa kulipa 

gharama pengine kuendeleza chuki zisizo za msingi.

Pia ni muhimu kukumbuka kuwa kama mtoto ana 

shauri na mtu mwingine na ana nia ya kupeleka shauri 

hilo mahakamani kwa niaba ya mtoto, ikumbukwe 

kwamba hawezi kupeleka shauri hilo moja kwa moja 

bila kupata ruhusa ya mahakama baada ya kuomba 

kufanya hivyo.

Ni matumaini yetu kuwa baada ya wewe msomaji 

kupata kijarida hiki na elimu juu ya uwezo wa kushitaki 

utaitoa kwa wengine.
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