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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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Kimeandaliwa na:

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasheria wetu na wale wa 

kujitolea katika uandaaji wa vijarida hivi. Pia tunawashukuru 

kwa dhati wale wote walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu 

hiki ili kuandaa toleo hili la nne hususani, Wakili Joanitha 

Mutayoba, Wakili Theresia Kinabo, Ms. Irene Nambuo na 

Bw. Rodrick Maro, pamoja na wafanyakazi wote wa Kituo 

cha Sheria na Haki za Binadamu.
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma ya 

kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na uwezo wa kufahamu 

sheria za nchi pamoja na kufahamu haki zao ili kuzilinda 

na kuzitetea pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 

hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala 

wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi kuzifahamu 

sheria zetu zote, na hata baadhi tu ya sheria zinazomgusa 

kutokana na mfumo tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa 

watu wote kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi 

kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo yangeweza 

kuepukika kama angejua sheria. Ndiyo maana basi Kituo 

kimeamua kutoa chapisho hili na mengine, kwa lengo la 

kutoa msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi na ya 

msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze 

kupata ufumbuzi au maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni 

lengo letu kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 

moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo 

au mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapata matatizo ya 
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namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; na pale 

suala lako linapokwenda mbali zaidi ya maelezo haya, basi 

utafute msaada wa kisheria au uende kwa mwanasheria 

aliye karibu na wewe ili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 

yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo, 

tafadhali umsaidie na mwenzako apate usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiaa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria 

za Tanzania mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 

ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kilikuwa ni mradi wa haki za binadamu wa 

Mfuko wa Kuendeleza Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). 

Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha kuna 

ofisi ndogo.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika lisilo la 

kiserikali wala kibiashara linalojibidiisha kukuza uwezo 

wa jamii ili iweze kukuza, kuendeleza na kulinda haki za 

binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni 

kukuza uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii 

kwa ujumla na hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 

moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa unakuzwa 

kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa kisheria.
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1.	 Maana ya Kuingilia Kitu 
Kisichokuwa Chako

Ni pale mtu anapoingia katika eneo/mali ya mtu 

mwingine bila idhini ya mmiliki wa sehemu/mali hiyo. 

Kitendo hiki ni kosa na ikibainika hivyo utalazimika 

kutoka kwenye eneo hilo na kulipa fidia kama mwenye 

eneo lake atashitaki na ikathibitishwa ulifanya hivyo.

2.	Aina za Kuingilia Kitu 
Kisichokuwa Chako

2.1.	 Kumuingilia/kumbughudhi Mtu bila Idhini Yake

Kumuingilia mtu bila idhini yake ni kile kitendo 

cha kumtomasa, kumpiga na/au kumuweka 

mtu kizuizini kwa makusudi. Kufanya hivyo kuna 

maana umefanya kosa kwa sababu hukupewa 

idhini ya kufanya hivyo.

Kuna aina tatu za kuingilia uhuru wa mtu:-

a.	 Kushambulia kwa maneno;

b.	 Kutumia nguvu kwa makusudi ili kuumiza;

c.	 Kumfunga mtu kwa kushindwa kufanya 

mambo yake kwa uhuru.



10

2.2.	 Kushambulia kwa Kumtupia Mtu kitu au 

           Kushambulia kwa Maneno

Hii ina maana kwamba pale mtu amemtupia 

mtu mwingine kitu kiwe chepesi au kizito, awe 

ametumia nguvu au hajatumia nguvu katika 

kutupa kitu hicho. Kitendo hicho kinajulikana 

kama kushambuliwa na ni kosa; kwa sababu 

kitendo hicho kinaweza kusababisha maumivu 

au kumkosesha raha au kumweka katika hali ya 

wasiwasi kwamba anaweza kufanyiwa kitendo 

ambacho kitamuumiza.

Kushambulia mtu kwa maneno ni pale mtu 

anapomtukana mwenzake kwa matusi, maneno 

ya kejeli au kumdhalilisha.

2.3.	 Kutumia nguvu kwa Makusudi kwa Lengo la 

           Kuumiza

Pale mtu anapotumia nguvu kwa lengo la 

kumuumiza mtu mwingine, nguvu hizi zinaweza 

kuwa kwa kutumia mikono au kitu kingine; 

kwa mfano jiwe au chuma. Katika kosa hili, 

kinachoangaliwa ni kosa lenyewe na sio maumivu 

ambayo mtu amepata katika kuangalia utendaji 

wa kosa. Kosa hili likaangukia pande zote mbili 

jinai na madai.
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2.4.	 Kumfunga Mtu Akashindwa Kufanya Shughuli  

           zake kwa Uhuru

Pale ambapo mtu anakuwa hawezi kufanya 

shughuli zake kwa uhuru kwa kumuogopa 

mtu mwingine. Ni ile hali ya kumuogopa mtu 

mpaka akashindwa kwa mfano kupita mtaa 

fulani, kwenda atakako; kitendo hicho kinakuwa 

kimemfunga mtu kwa kuwa hana uhuru wa 

kufanya yale apendayo wakati apendao.

2.5.	 Kuingilia Bidhaa au Mali ya Mtu Mwingine

Kuingilia bidhaa au mali ya mtu mwingine 

maana yake ni kuingilia mali ya mtu ukiwa unajua 

unaingilia mali ambayo si yako. Kuingilia huku 

kunaweza kuwa kushika au kuhamisha mali hiyo. 

Siyo lazima hasara itokee katika kuingilia mali 

hiyo, bali tu kile kitendo cha mtu kuingilia mali ya 

mtu mwingine kwa lengo la kuharibu au kutaka 

kupekua.

2.6.	 Kuingilia Ardhi au Shamba lisilo la Kwako
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Kuingilia ardhi au shamba la mtu mwingine bila 

ruhusa ya mwenye ardhi au kupewa ruhusa ya 

kukaa hapo kwa muda fulani, lakini ukazidisha 

muda huo uliopewa, inaweza kuwa kwa kuweka 

mali yako, kupanda mazao ya kudumu, kujenga 

au kuingiza mifugo kwenye ardhi au shamba bila 

ruhusa ya mwenye shamba.

3.	 	Uwezo wa Kushitaki

Mtu yeyote anaruhusiwa kushitaki pale ambapo mtu 

mwingine ameingia kwenye eneo lake bila ruhusa 

yake. Kikubwa kinachoangaliwa katika kosa hili la 

kuingilia siyo hasara au uharibifu uliofanywa pale mtu 

anapoingia katika ardhi, mali au kumuingilia mtu bali 

kile kitendo chenyewe cha kuingilia bila ruhusa.

3.1.	 Kinachozingatiwa Unapotakiwa Kupeleka 

           Shauri Mahakamani

1.	 Mtu anayeshitaki lazima awe ndiye mmiliki 

halali wa ardhi, mali;

2.	 Mdaiwa awe ameingia kwenye ardhi ya mdai 

bila ruhusa yake au ameingilia mali ya mdai 

bila ruhusa ya mdai;

3.	 Mdaiwa kama alipewa ruhusa ya kuingia 
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katika eneo la mdai lakini akazidisha muda 

aliopewa.

3.2.	 Jinsi ya Kufungua Shauri Mahakamani

Pale ambapo mdai ameamua kufungua shauri 

atatakiwa apeleke hati ya madai katika Mahakama 

yenye mamlaka ya kuweza kusikiliza shauri hilo, 

kulingana na thamani ya madai husika:-

a.	 Mahakama ya Mwanzo ambapo dai la mali 

inayohamishika ni shilingi 30,000,000/= na 

50,000,000/= kwa mali isiyohamishika;

b.	 Mahakama ya Wilaya au ya Hakimu Mkazi 

mali isiyohamishika shilingi 200,000,000/= 

na mali inayohamishika 300,000,000/=;

c.	 Mahakama Kuu haina kiwango maalum.

Hatua ya pili ni Mahakama ya kutoa taarifa ya 

kuitwa shaurini (samansi) kwa mdaiwa ambaye 

anatakiwa kujibu hoja zilizopo ndani ya hati 

ya madai ndani ya muda unaopangwa na 

Mahakama kwa mujibu wa sheria.  

Baada ya hapo Mahakama itasikiliza shauri hilo.

3.3.	 Nafuu anazopata Mtu Baada ya Kushinda Shauri
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a.	 Kama ni shauri la ardhi, Mahakama 

itahakikisha kuwa kiwango kitakachotolewa 

kama fidia ni kile kitakachomwezesha mdai 

kufanya marekebisho ya ardhi hiyo iwe kama 

ilivyokuwa kabla ya kuingiliwa;

b.	 Kama mdaiwa alitengeneza faida kutokana 

na kutumia ardhi ya mdai, basi mdai akidai 

atapewa faida hiyo;

c.	 Nafuu nyingine ni ile ya mdai kwenda 

Mahakamani kumzuia mdaiwa kuendelea na 

uharibifu anaoufanya au anaotaka kuufanya.

4.	Hitimisho

Ndugu msomaji, tunatumaini kuwa mpaka sasa 

unafahamu ni nini cha kufanya pale unapoingiliwa 

uhuru wako ama mali yako. 

Tunaomba elimu hii uliyoipata uitoe kwa wengine ili 

kila mmoja aweze kujua ni nini cha kufanya apatapo 

tatizo hili.
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HakiTV@humanrightstz

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
S. L. P. 75254, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

DODOMA OFFICE 
Kitalu na 22. Area D, 
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Simu/Nukushi: +255 262350050

Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz 
 

Ofisi ya Arusha
Barabara ya Olerian, Olosiva Kitalu Na. 116/5,

Sakina kwa Idd, Arumeru
 S. L. P. 15243, Arusha - Tanzania

Simu: +255 27 2544187  
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz   

Kituo cha Msaada wa Sheria
Mtaa wa Isere - Kinondoni

S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania
Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 

Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz


