KIJARIDA KUHUSU

REHANI KATIKA
ARDHI

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa M




(o}

0699695486

Habari LHRC,

Naitwa Amini kutoka kata ya Mwaya.
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
lajirani kumfungia mtoto wake mwenye
ulemavu ndani bila kumwandikisha shule.
Nawaomba mfuatilie jambo hil tafadhali.

Ndugu Amini,

Tunashukuru sana kwa taarifa na
tunachukua hatua za haraka kufuatilia
tukio hilo.

Tunaomba ushirikiano wako.

Asante

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

#HakiKiganjani

Ev) 0699695486
' Pakua AnroidApp
ya Haki Kiganjani

w hakikiganjani.humanrights.or.tz

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasheria wetu na wale wa
kujitolea katika uandaaji wa vijarida hivi. Pia tunawashukuru
kwa dhati wale wote walioshiriki kwenye kukirejea
kijitabu hiki ili kuandaa toleo hili la nne hususani, Wakili
Joanitha Mutayoba, Wakili Theresia Kinabo, Wakili Godfrey
Mpandikizi, Bi. rene Nambuo, Bw. William Mwankusye, Bw.
Hosea Maina na Bw. Rodrick Maro, pamoja na wafanyakazi

wote wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi
la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa wala kibiashara.
Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria
za Tanzania mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla
ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria na Haki
za Binadamu kilikuwa ni mradi wa haki za binadamu wa
Mfuko wa Kuendeleza Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET).
Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha kuna

ofisi ndogo.




MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika lisilo
la kiserikali wala kibiashara linalojibidisha kukuza uweo
wa jamii ili iweze kukuza, kuendeleza na kulinda haki za

binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni
kukuza uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii
kwa ujumla na hasa wale wanajamii ambao kwa sababu
moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa unakuzwa

kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa kisheria.




DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma ya
kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na uwezo wa kufahamu
sheria za nchi pamoja na kufahamu haki zao ili kuzilinda
na kuzitetea pamoja na kuheshimu haki za wengine ili
hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu
haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala

wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi kuzifahamu
sheria zetu zote, na hata baadhi tu ya sheria zinazomgusa
kutokana na mfumo tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa
watu wote kujua sheria. Hali hii inaababisha watu wengi
kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo yangeweza
kuepukika kama angejua sheria. Ndiyo maana basi Kituo
kimeamua kutoa chapisho hili na mengine, kwa lengo la

kwa lengo la kutoa msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi na ya
msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze
kupata ufumbuzi au maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni
lengo letu kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa
moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo

au mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapata matatizo ya




namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; na pale
suala lako linapokwenda mbali zaidi ya maelezo haya, basi
utafute msaada wa kisheria au uende kwa mwanasheria
aliye karibu na wewe ili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo
yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo,
tafadhali umsaidie na mwenzako upata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.




UTANGULIZI

Tanzania ni nchi iliyo kwenye mikakakati ya maendeleo
endelevu. Maendeleo endelevu hutoka katika vyanzo
mbalimbali ikiwemo mali asili. Taasisi za fedha pia
zinachangia katika maendeleo kwa njia ya kuwapatia
wananchi fedha yenye riba. Kutokana na nia ya kuhakikisha
uwepo wa maendeleo, Serikali ilionelea ni vyema
kurekebisha baadhiya vipengele katika Sheria za Ardhi, 1999
na Sheria ya Usajili wa Ardhi (Sura ya 224) kupitia kutungwa
kwa Sheria ya Rehani. Sheria ya rehani inatumika kuongoza
taasisi za fedha katika kukopesha fedha kwa wananchi.
Pamoja na serikali kuandaa sheria nzuri kama hii ya rehani
katika ardhi, uzoefu umeonesha kuwa wananchi wengi
wanha uelewa mdogo wa sheria na taratibu za mikopo na
rehani na hivyo kusababisha umaskini badala ya neema.
Kijitabu hiki kinalenga kujenga uelewa kwa watu kuhusu
taratibu pamoja na haki na wajibu unaoambatana na suala

zima la rehani katika ardhi.




1.

N

MAANA YA REHANI

Rehani maana yake ni kitendo cha kuweka dhamana
mali ya mkopaji ili kulinda maslahi ya mkopeshaji.
Yule anayeweka dhamana kwa ajili ya kupata mkopo
hujulikana kama mweka rehani na anayetoa mkopo na
kupokea dhamana hujulikana kama mpokea rehani.
Mpokea rehani ni lazima iwe taasisi iliyosajiliwa kisheria

kwa ajili ya kazi hiyo.

NAMNA YA KUOMBA REHANI

Muweka rehani atafanya maombi ya mkopo kwenye
taasisi ya kifedha, ambapo atatakiwva kuwa na
dhamana kwa agjili ya maombi hayo ya mkopo.
Dhamana katika ardhi inaweza kuwa nyumba au
kiwanja kinachomilikiwa kihalali na muombaji. Mkopo
unaweza kutolewa baada ya tathimini ya dhamana
inayokusudiwa kuwekwa, kufanyika kulingana na
maombi na masharti ya mkopo husika, ikiwa mkubali
rehani ataridhika na tathimini ya dhamana, basi pande
zote mbili zitaingia kwenye makubaliano, na kuandaa

mkataba.
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ANGALIZO

Mtu ataweka rehani ardhi kwa ajili ya kupata
fedha kutoka kwenye taasisi ya kifedha kwa ajili ya
kuendeleza eneo lake au uwekezaji mwingine.

Pale ambapo ardhi iliyowekwa dhamana
haijaendelezwa au imeendelezwa kidogo, basi
fedha itakayo patikana kutoka taasisi ya kifedha
itatumika kuendeleza sehemu ya ardhi au ardhi
yote iliyowekwa dhamana.

Muweka rehani atawasilisha taarifa ya jinsi
alivyotumia fedha za mkopo kwenye kuendelea
ardhi iliyowekwa dhamana au uwekezaji mwingine
wowote kwa Kamishna wa Ardhi ndani ya miezi sita
(6).

Fedha iliyotolewa kama mkopo na mpokea rehani
itatakiwa kuwekezwa nchini Tanzania, na kama
mpokea rehani ni taasisi ya kifedha atawasilisha
taarifa kwa Kamishina wa Ardhi kuwa fedha ya
mkopo iliyotolewa ni kwa ajili ya kuwekeza ndani ya

nchi.




3. HAKI NA WAJIBU WA MUWEKA
REHANI

Muweka rehani ana wajibu wa kulipa deni la
mkopo aliochukuwa pamoja na riba iliyowekwa
kwa mujibu wa mkataba.

Muweka rehani ana haki ya kupewa taarifa na
mpokea rehani juu ya mabadiliko ya riba ya mkopo
aliyo chukuwa.

Muweka rehani ana haki ya kukomboa mali
(ardhi) yake wakati atakapo kamilisha malipo ya
mkopo aliyo chukuwa ikiwemo riba na maslahi ya
gharama.

Pale muweka rehani atakaposhindwa kumalizia
malipo, anaweza kuuza dhamana (mali ya rehani)
au kuhamisha deni kwa nia ya kumaliza deni hilo,
ila ni baada ya kupeleka maombi kwa taasisi ya
kifedha iliyompatia mkopo.

Muweka rehani ana haki ya kupewa taarifa ya siku
sitini (60), endapo atakiuka masharti ya malipo ya
mkopo, kabla ya taasisi ya fedha kuuza dhamana

iliyowekwa na muweka rehani.
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IKUMBUKWE KWAMBA DAWA YA DENI NI KULIPA.

4. HAKI NA WAJIBU WA MPOKEA
REHANI

i Mpokea rehani hatotakiwa kubadilisha riba ya
mkopo bila kutoa taarifa kwa muweka rehani juu
ya mabadiliko hayo.

ii. Endapo muweka rehani amekiuka masharti ya
mkopo na ameshindwa kulipa, mpokea rehani
ana haki ya:-

» Kumchagua mkusanyaji wa mapato kutoka
kwenye mali iliyowekwa dhamana.

» Kupangisha mali iliyowekwa dhamana.

» Kuchukuwa umiliki wa mali iliyowekwa
dhamana.

» Kuuza mali iliyowekwa dhamana.

iii. Mpokea rehani ana haki ya kuuza mali iliyowekwa
dhamana baada ya siku sitini (60) za notisi

alizopewa muweka rehani kuisha.
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5.

REHANI YA MALI YA NDOA

Itakuwa ni jukumu la muweka rehani kuweka wazi
taarifa yake ya mahusiano aidha kama ana mwenza au
la na katika uwazi huo, mpokea rehani (taasisi ya fedha)
atawajibika kuchukua kila hatua kufahamu ukweli wa
taarifa hiyo.

Muweka rehani atabainika kufanya kosa endapo kwa
hati ya kiapo au nyaraka nyingine yoyote ya kisheria
atatoa taarifa za uongo kuhusiana na mahusiano yake
kwa nia ya kupata mkopo, atakuwa amekiuka sheria
na kutenda kosa, ambapo adhabu yake itakuwa ni
kulipa faini isopungua nusu ya thamani ya mkopo aliyo
chukuwa au kifungo kisicho pungua miezi kumi na

mbili (12) gerezani.

ANGALIZO

Ifahamike kwamba, kitendo cha kuazimisha hati ya
nyumba au shamba kwa mtu mwingine ili apate
mkopo maana yake umebeba jukumu la kurejesha
mkopo husika na endapo utashindwa kufanya hivyo,

dhamana (mali yako) itauzwa ili kufidia mkopo.
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6. HITIMISHO

Ni muhimu kuzingatia kwamba rehani katika ardhi
itakuwa na manufaa pale tu ambapo mweka rehani na
mpokea rehani watazingatia sheria na taratibu za utoaji
na upokeaji wa mikopo. Ikumbukwe kwamba, shauri la
kimahakama halitamzuia kwa namna yoyote muweka

rehani kutolipa deni.




KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU
S. L. P. 75254, Dar es Salaam - Tanzania
Simu: +255 22 2773038/48 Nukushi: +255 22 2773037
Barua Pepe: |hrc@humanrights.or.tz

DODOMA OFFICE
Kitalu na 22. Area D,
S.L.P 2289, Dodoma, Tanzania
Simu/Nukushi: +255 262350050
Barua pepe: |hrc@humanrights.or.tz

Ofisi ya Arusha
Barabara ya Olerian, Olosiva Kitalu Na. 116/5,
Sakina kwa Idd, Arumeru
S. L. P.15243, Arusha - Tanzania
Simu: +255 27 2544187
Barua Pepe: |Ihrcarusha@humanrights.or.tz

Kituo cha Msaada wa Sheria
Mtaa wa Isere - Kinondoni
S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania
Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6
Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz

OBQ @humanrightstz @ HakiTV
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