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kupitia
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Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasheria wetu na wale wa 

kujitolea katika uandaaji wa vijarida hivi. Pia tunawashukuru 

kwa dhati wale wote walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu 

hiki ili kuandaa toleo hili la nne hususani, Wakili Joanitha 

Mutayoba, Wakili Theresia Kinabo,Bi. Irene Nambuo na Bw. 

Rodrick Maro, pamoja na wafanyakazi wote wa Kituo cha 

Sheria na Haki za Binadamu.

DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma ya 

kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na uwezo wa kufahamu 

sheria za nchi pamoja na kufahamu haki zao ili kuzilinda 

na kuzitetea pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 

hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala 

wa sheria.

Tunafahamu kwambaraia wa kawaida si rahisi kuzifahamu 

sheria zetu zote, na hata baadhi tu ya sheria zinazomgusa 

kutokana na mfumo tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa 

watu wote kujua sheria. Hali hii inaababisha watu wengi 
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kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo yangeweza 

kuepukika kama angejua sheria. Ndiyo maana basi Kituo 

kimeamua kutoa chapisho hili na mengine, kwa lengo la 

kutoa msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi na ya 

msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze 

kupata ufumbuzi au maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni 

lengo letu kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 

moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo 

au mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapata matatizo ya 

namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; na pale 

suala lako linapokwenda mbali zaidi ya maelezo haya, basi 

utafute msaada wa kisheria au uende kwa mwanasheria 

aliye karibu na wewe ili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 

yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo, 

tafadhali umsaidie na mwenzako kupata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.
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UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria 

za Tanzania mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 

ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kilikuwa ni mradi wa haki za binadamu wa 

Mfuko wa Kuendeleza Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). 

Makao makuu ya Kituo yapo Dar es Salaam ambapo pia 

kuna Kituo cha Msaada wa Sheria na Arusha kuna ofisi 

ndogo.

MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.
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TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika lisilo la 

kiserikali wala kibiashara linalojibidiisha kukuza uwezo 

wa jamii ili iweze kukuza, kuendeleza na kulinda haki za 

binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni 

kukuza uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii 

kwa ujumla na hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 

moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa unakuzwa 

kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa kisheria.
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1.	 UTANGULIZI

Katika kitini hiki tunaangalia muundo waMahakama 

katika Tanzania ili kumsaidia mtu yeyote aweze 

kutambua mamlaka mbalimbali za Mahakama, Baraza 

au Kamisheni ambalo anaweza kwenda ili kupata 

utatuzi au nafuu juu ya suala ambalo linamtatiza.

2.	NINI MAANA YA MAHAKAMA?

Mahakama ni chombo katika mfumo wa utawala wa 

dola ambacho ni moja kati ya mihimili mitatu ya dola, 

mingine ikiwa ni Serikali na Bunge.  Mahakama ina 

wajibu wakutoa tafsiri ya sheria za nchi. 

Dola ina mihimili mitatu na kazi zake ni kama ifuatavyo:-

i.	 Bunge - Kutunga sheria na kuisimamia serikali;

ii.	 Mahakama - Kutoa fasiri za sheria za nchi; na

iii.	 Serikali - Kusimamia na kutekeleza sheria pamoja 

na kutunga na kusimamia sera.

Vyombo hivi vitatu vikifanya kazi kwa uhuru, kwa 

mipaka ya kiutendaji na kuheshimu shughuli za kila 

kimojawapo, bila kuingiliana, ndiyo huleta utawala wa 

sheria katika nchi husika.
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3.	 CHIMBUKO LA MAHAKAMA

Kama ilivyo kwa Bunge na Serikali, Mahakama 

pia inachimbuko lake katika Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, 1977.  Katiba ndiyo sheria 

mama katika nchi zote duniani na katika nchi yetu pia.

KATIBA hiyondiyo iliyoanzisha mamlaka mbalimbali za 

dola kwa ibara zifuatazo:-

»» Serikali (Ibara ya 34);

»» Mahakama (Ibara ya 107 A);

»» Bunge la Jamhuri ya Muungano (Ibara ya 62).

Kwa hiyo, Mahakama inaundwa na Katiba ya nchi, 

na kupewa majukumu ya kutoa haki inapokuwa 

inasuluhisha na kuamua masuala mbalimbali ya 

kisheria iliyopewa mamlaka kuyashughulikia.

4.	AINA ZA MAHAKAMA

Kuna aina zifuatazo za Mahakama katika nchi yetu:

i.	 Mahakama zinazoanzishwa moja kwa moja na 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzani: 

»» Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania;

»» Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania;
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»» Mahakama Kuu ya Zanzibar; na

»» Mahakama Maalum ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano.

ii.	 Mahakama zinazoanzishwa na sheria ya 

Mahakama za Mahakimu ya 1984:

»» Mahakama za Hakimu Mkazi;

»» Mahakama za Wilaya; na

»» Mahakama za Mwanzo.

iii.	 Mahakama Maalum zinazoanzishwa na Sheria 

maalum kushughulikia masuala maalum:

»» Mahakama/Kamisheni ya Kazi; 

»» Mahakama ya Watoto;

»» Mahakama Kuu ya Biashara;

»» Mabaraza ya Ardhi. n.k

Hivyo basi, Katiba na sheria nyingine zinapounda 

Mahakama au Mabaraza/Kamisheni huzipa au kuyapa 

mabaraza hayo nguvu za kushughulikia mambo kama 

yalivyo ainishwa bayana katika Katiba au sheria husika. 

Katika kutekeleza nguvu au mamlaka hayo, Mahakama 

hazina budi kuhakikisha kwamba zinatenda yale tu na 

katika mipaka ile tu ambayo sheria inatamka. 
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Kwa hiyo, iwapo Mahakama itaamua jambo nje ya 

mipaka ya mamlaka iliyopewa basi maamuzi yake 

yatakuwa ni batili kwani itakuwa sio kazi iliyoelekezwa 

kutenda. Ufuatao ni muundo wa Mahakama Tanzania:

MAHAKAMA YA RUFANI
YA JAMHURI YA MUUNGANO

MAHAKAMA KUU

MAHAKAMA YA
MWANZO

MAHAKAMA YA
WILAYA

MAHAKAMA HAKIMU
MKAZI

Kwa kutazama jedwali hili, huku tukiweka msisitizo 

katika Tanzania Bara, unaweza kusema muundo wa 

Mahakama nchini ni huu ufuatao:



13

4.1.	 Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya Muungano

Mahakama hii ndio yenye mamalaka ya mwisho 

katika kutoa haki natafsiri ya sheria na ambayo 

ikishatamka hakuna Mahakama ya chini yake 

tena inayoweza kupinga au kwenda kinyume na 

maamuzi hayo. Hii ni Mahakama ya kumbukumbu.  

Mkuu wa Mahakama hii ni Jaji Mkuu wa Tanzania 

ambaye ndiye mkuu wa Mahakama ikijumuisha 

mahakama ya Rufani na Mahakama zote zilizo 

chini yake. Watu wanaoketi na kuamua mashauri 

katika Mahakama hii huitwa Majaji wa Mahakama 

ya Rufani. 

Sheria zinazoainisha nguvu, uwezo, mamlaka na 

mwenendo wa Mahakama hii ni;

i.	 Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

1977;

ii.	 Sheria ya Mahakama ya Rufaa ya 1979;

iii.	 Kanuni za Mahakama ya Rufaa, 2009.

4.2.	 Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano wa 

           Tanzania

(Ikijumuisha Mahakama Divisheni ya Biashara, 

Mahakama Kuu Divisheni ya Kazi na Mahakama 
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Kuu Divisheni ya Ardhi)

Mahakama hii pia inaanzishwa na Katiba ya 

Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania na ndiyo 

Mahakama ya chini kutoka Mahakama ya Rufani. 

Kiutendaji, Mahakama Kuu ndiyo Mahakama 

ya juu kwa Mahakama zote za chini yake 

katika utendaji wa kila siku na ni Mahakama ya 

kumbukumbu pia. Mahakama hii huongozwa na 

Jaji Kiongozi akikaa pamoja na Majaji wengine. 

Mamlaka ya Mahakama Kuu ni pamoja na 

kupokea rufaa kutoka Mahakama za chini yake, 

kusikiliza mashaurii ya madai na kesi za jinai 

ambazo imepatiwa uwezo wa kuzisikiliza kisheria 

na kutoa tafsiri ya sheria.

4.3.	 Mahakama ya Hakimu Mkazi

Mahakama hii imeanzishwana Sheria ya 

Mahakama za Mahakimu ya 1984. Sheria hii 

inatamka kwamba Jaji Mkuu anaweza kutangaza 

kuundwa kwa Mahakama ya Hakimu Mkazi 

katika eneo fulani la kijiografia au kwa sababu 

ya masuala fulani maalumu. Kwa kawaida, 

Mahakama ya Hakimu Mkazi huonekana kama ni 

“Mahakama ya Mkoa.
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” Tafsiri hii siyo sahihi, hatuna Mahakama ya mkoa 

Tanzania bali tuna Mahakama ya Hakimu mkazi. 

Nguvu za Mahakama hii zinapatikana katika 

sheria zifuatazo,

a.	 Sheria ya Mahakama za Mahakimu, 1984;

b.	 Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Daawa, 

1966;

c.	 Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai 

1985; na sharia nyinginezo.

4.4.	 Mahakama za Wilaya

Sheria za Mahakama za Mahakimu inaanzisha pia 

Mahakama za wilaya ambapo katika kila wilaya 

kunatakiwa kuwepo na Mahakama itakayokaliwa 

na hakimu wa wilaya.  Hakimu wa wilaya ana 

mamlaka ya kusikiliza kesi zote za jinai ambapo 

mahakama imepewa mamlaka kusikiliza. 

Hata hivyo hakimu huyo hana mamlaka juu ya 

mashauri ya madai kama hana elimu ya kiwango 

cha shahada mpaka pale tu anapoteuliwa na 

Jaji Mkuu kuwa Hakimu mwenye mamlaka ya 

kusikiliza mashauri ya madai.
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4.5.	 Mahakama ya Mwanzo

Sheria ya Mahakama za Mahakimu ya mwaka 

1984, inaanzisha kwenye kila wilaya Mahakama 

ya Mwanzo ambayo huwa na mamlaka katika 

eneo la wilaya ilimoanzishwa. Mahakama hii 

huanzishwa kutokana na ukubwa wa eneo katika 

wilaya. Kiutendaji, aghalabu kila tarafa lazima 

iwe na Mahakama ya Mwanzo.Mahakimu wa 

Mahakama ya Mwanzo hufanya kazi wakisaidiana 

na Wazee wa Baraza wasiopungua wawili. Lugha 

inayotumika katika Mahakama hii ni Kiswahili 

na mamlaka yake ya awali ni kusikiliza mashauri 

ya daawa na jinai. Pia Mahakama za Mwanzo 

husikiliza mashauri yote ya mirathi yanayohusisha 

sheria za kimila na sheria za Kiislamu.

Mahakama ya Mwanzo ni Mahakama ya chini 

kabisa katika muundo wa Mahakama na ndiyo 

Mahakama ambayo jamii inaifikia kwa urahisi.  

Mamlaka ya Mahakama hii katika jinai na madai 

si makubwa lakini inasaidia jamii kufikia mfumo 

wa sheria katika mambo yaliyo ya msingi.
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5.	Uwezo/Mamlaka ya 
Mahakama

»» Mamlaka katika masuala ya jinai;

»» Mamlaka katika masuala ya madai.

Uwezo au mamlaka ya Mahakama huainishwa katika 

sheria iliyotungwa na Bunge au Baraza la Wawakilishi. 

Katika misingi hii basi ndio tumeweza kupata aina 

nyingi za mamlaka kama zinavyotamkwa na sheria 

mbalimbali 

6.	Aina za Mamlaka/Uwezo

Kuna aina mbalimbali za mamlaka, ambazo Mahakama 

hupewa na sheria zinazoanzisha mahakama hizo 

kwakuzingatia yafuatayo:

»» Kiwango cha thamani ya mali/malipo inayodaiwa 

katika shauri husika;

»» Aina ya tatizo kama ndoa, kazi, ardhi, mikataba, n.k.

»» Eneo linalohusika; 

»» Uzoefu na utaalamu wa Mahakimu kama 

stashahada, cheti au shahada ya sheria.
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Baadhi ya mamlaka hayo ni kama ifuatavyo:

Mamlaka ya kieneo hutolewa ili Mahakama 

kushughulikia masuala ambayo yamo ndani ya eneo 

ambalo Mahakama hiyo imeanzishwa.Kwa mfano, 

kama kosa la jinai limetokea kwenye wilaya ya Tarime, 

basi suala hilo litapelekwa katika Mahakama ya Mwanzo 

katika wilaya hiyo, kwa kuwa hapo ndipo shauri hilo 

lilipotokea. Vivyo hivyo, kama suala hilo linashughulikiwa 

na Mahakama ya Wilaya basi litapelekwa ama kwenye 

Mahakama ya Wilaya hiyo au kwa Mahakama ya Hakimu 

Mkazi, kama wilaya hiyo ina Hakimu Mkazi.

6.1.	 Mamlaka ya Kiwango cha Thamani

Hii ni mamlaka ambayo kama Mahakama 

zinashughulikia kesi za madai kuna mipaka 

katika viwango vya pesa ambazo Mahakama 

inaweza kushughulikia.Kwa mfano,Mahakama ya 

Mwanzo, inaweza kushughulikia madai yasiyozidi 

shilingi milioni thelathini (3o,000,000/=) kwa 

mali inayohamishika na shilingi milioni hamsini 

kwa mali isiyohamishika (50,000,000/=); ila haina 

kikomo katika mashauri ya mirathi ya kiislamu na 

kimila.
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Mahakama ya Wilaya na Mahakama ya Hakimu 

Mkazi inashughulikia daawa isiyozidi shilingi 

milioni mia mbili (200,000,000/-) kwa mali 

inayohamishika na shilingi milioni mia tatu 

(300,000,000/=) kwa mali isiyohamishika.

6.2.	 Mamlaka ya Awali

Hii ni mamlaka ya Mahakimu ya kusikiliza shauri 

kwa mara ya kwanza. Hii ina maana kuwa suala 

hilo likipelekwa kwenye Mahakama ya juu bila 

kupitia pale katika Mahakama hii basi shauri 

hilo aidha hutupwa au hurudishwa likasikilizwe 

kwanza kwenye Mahakama yenye mamlaka 

ya awali ya kusikiliza shauri hilo. Mathalan, 

Mahakama ya Mwanzo ina mamlaka ya awali 

kushughulikia mambo yote ya sheria za mila na 

sheria ya Kiislamu. Kila shauri linalohusu mambo 

hayo likipelekwa Mahakama ya Wilaya kabla 

ya kupitia Mahakama ya Mwanzo litatupiliwa 

mbali au litarejeshwa likasikilizwe Mahakama ya 

Mwanzo.
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6.3.	 Mamlaka Pekee

Mamlaka haya hupewa kwaMahakama fulani 

pekee kusikiliza masuala fulani na inapopewa 

mamlaka hii hakuna Mahakama nyingine 

inayoweza kusikiliza isipokuwa tu kama inasikiliza 

kupitia mamlaka hii.Mamlaka haya mara nyingi 

hupewa kwa mabaraza maalum au vyombo 

fulani kama kwenye sheria za kazi na ajira, sheria 

ya watoto, sheria za ardhi, sheria ya uhujumu 

uchumi, n.k.

6.4.	 Mamlaka ya Rufaa

Kila sheria inapotoa mamlaka kwaMahakama 

kusikiliza suala fulani, hutoa pia haki na maelekezo 

iwapo wahusika wasiporidhika maamuzi hayo. 

Rufaa hukatwa katika Mahakama ya juu zaidi ya 

ile iliyotoa maamuzi ya awali.

6.5.	 Mamlaka ya Mapitio

Mahakama ya juu hupewa mamlaka ya kupitia 

maamuzi ya Mahakama za chini kuona kama 

ziliamua katika misingi ya haki na mipaka ya 

sheria.
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6.6.	 Mamlaka ya Usimamizi

Mahakama za juu katika kila ngazi hupewa 

mamlaka ya usimamizi na utendaji katika 

Mahakama zilizochini ya mamlaka zao.

6.7.	 Mamlaka ya Mlingano

Haya ni mamlaka ya aina moja yanayotolewa kwa 

mahakama zaidi ya moja. Mathalan, Mahakama 

ya Wilaya na Mahakama ya Hakimu Mkazi zote 

zinauwezo sawa katika kutoa maamuzi.

6.8.	 Mamlaka ya Ziada

Wakati fulaniHakimu Mkazi anaweza kupewa 

mamlaka ya ziada kusikiliza mashauri ambayo 

vinginevyo husikilizwa na Mahakama Kuu 

tu. Maamuzi ya Hakimu huyo yatachukuliwa 

kuwa ni maamuzi ya Mahakama Kuu, baada ya 

kuidhinishwa na Mahakama Kuu.

Baadhi ya sheria zinazotoa mamlaka ya 

Mahakama:-

i.	 Sheria za Mahakama za Mahakimu 1984;

ii.	 Sheria ya Mahakama ya Rufani 1979;

iii.	 Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Daawa, 

1966;
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iv.	 Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai, 

1985;

v.	 Sheria ya Kanuni za Adhabu, Sura ya 16;

vi.	 Sheria ya Uhujumu Uchumi, 1984;

vii.	 Sheria ya Ushahidi, 1967;

viii.	 Sheria ya Makosa ya Kujamiiana, 1998;

ix.	 Sheria ya Ndoa, 1971;

x.	 Sheria za Ardhi Na. 4/5 ya 1999;

xi.	 Sheria ya Mahakama ya Kazi;

xii.	 Sheria ya Juu ya Hali ya Watu, GN 219/63 GN 

276/63;

xiii.	 Sheria ya Mabaraza ya Kata, 1985, n.k.
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7.	 HITIMISHO

Katika kitini hiki tumeweza kujifunza mambo 

mbalimbali kama vile maana ya Mahakama, chimbuko 

la Mahakama, aina za Mahakama, Mahakama ya Rufani 

ya Tanzania, Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, Mahakama ya Hakimu Mkazi, Mahakama 

ya Wilaya na Mhakama ya Mwanzo. Pia tumeweza 

kuona kuwa kuna Mahakama maalumu ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambayo inakaa 

pale tu kunapotokea tatizo kuhusu tafsiri ya Katiba juu 

ya jambo linalohusu Muungano.

Pia zingatia kuna mabaraza maalum ya mashauri ya 

Ardhi ambayo mahakama za kawaida hazina mamlaka 

na mashaauri hayo isipokuwa Mahakama Kuu na 

Mahakama ya Rufani. Pia kuna Baraza/Kamisheni la 

usuluhishi na uamuzi la masuala ya ajira.

Ndugu msomaji, ni matumaini yetu kuwa kijarida 

hiki kimekupa ufahamu wa kutosha juu ya mfumo 

mzima wa Mahakama. Hii itakusaidia wewe binafsi, pia 

kushauri wengine wapeleke wapi mashauri yao ili haki 

iweze kutendeka.
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