
MASHAURI
YA NDOA

KIJARIDA KUHUSU

Mambo muhimu na Kuelewa katika
Ndoa na namna ya Kupeleka

Mashauri ya Ndoa Mahakamani

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa



2

0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasheria wetu na wale wa kujitolea 

katika uandaaji wa kijarida hiki. Pia tunawashukuru kwa 

dhati wale wote walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu 

hiki ili kuandaa toleo hili la nne hususan, Wakili Godfrey 

Mpandikizi, Wakili Joanitha Mutayoba, Wakili Theresia 

Kinabo, Bi. Irene Nambuo na Bw. Rodrick Maro, pamoja 

na wafanyakazi wote wa Kituo cha Sheria na Haki za 

Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria 

za Tanzania mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 

ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kilikuwa ni mradi wa haki za binadamu wa 

Mfuko wa Kuendeleza Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). 

Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha kuna 

ofisi ndogo.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika lisilo la 

kiserikali wala kibiashara linalojibidiisha kukuza uwezo 

wa jamii ili iweze kukuza, kuendeleza na kulinda haki za 

binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni 

kukuza uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii 

kwa ujumla na hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 

moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa unakuzwa 

kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa kisheria.
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma ya 

kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na uwezo wa kufahamu 

sheria za nchi pamoja na kufahamu haki zao ili kuzilinda 

na kuzitetea pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 

hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala 

wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi kuzifahamu 

sheria zetu zote, na hata baadhi tu ya sheria zinazomgusa 

kutokana na mfumo tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa 

watu wote kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi 

kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo yangeweza 

kuepukika kama wangejua sheria. Ndiyo maana basi Kituo 

kimeamua kutoa chapisho hili na mengine, kwa lengo la 

kwa kutoa msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi wa kisheria unaotoa maelezo mafupi na 

ya msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze 

kupata ufumbuzi au maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni 

lengo letu kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 

moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo 

au mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapata matatizo ya 
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namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; na pale 

suala lako linapokwenda mbali zaidi ya maelezo haya, basi 

utafute msaada wa kisheria au uende kwa mwanasheria 

aliye karibu na wewe ili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 

yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo, 

tafadhali mshirikishe namwenzako kupata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.
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UTANGULIZI

Ndoa ni taasisi ya zamani sana katika jamii. Ni taasisi 

iliyoanza tangu mwanadamu alipoanza kuishi. Kwa 

kuwa ndoa ndiyo chimbuko la jamii yeyote ile, kila jamii 

ina utaratibu wa kufuata ili ndoa iwepo na mahusiano 

yanayotokana na ndoa hiyo yawe mazuri na ya kudumu.

Kutokana na sababu mbalimbali migogoro ya ndoa 

imekuwa ikijitokeza miongoni mwa wanandoa. Kijitabu 

hiki kimeandaliwa kwa lengo la kukuza uelewa wa watu 

kuhusu ndoa na hata taratibu za kufuata ili kupeleka shauri 

la ndoa mahakamani. Kijitabu hiki kinaeleza kwa ufasaha 

maana ya ndoa, watu wanaoweza kufunga ndoa, sababu 

zinazoweza kukubalika mahakamani kuwa ndoa inaweza 

kuvunjwa, haki ya wanandoa pale ndoa inapovunjika na 

haki ya watoto pale ndoa inapovunjika. 
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1.	 Maana ya Ndoa

Kufuatana  na sheria ya ndoa ya mwaka 1971, ndoa ni 

muungano wa hiari wa mwanaume na mwanamke 

unaokusudiwa kudumu kwa muda wa maisha yao yote.

2.	Aina za Ndoa

Ndoa zimagawanyika katika makundi mawili, ndoa ya 

mke mmoja na ndoa za wake wengi. Makundi haya 

mawili yamegawanyika katika mifumo ifuatayo:

i.	 Ndoa za kidini, ambazo zinaweza kuwa za 

kikristo au kiislamu;

ii.	 Ndoa za kiserikali;

iii.	 Ndoa za kimila;

iv.	 Ndoa inayotokana na dhana kama 

mwanamke na mwanaume wenye sifa za 

kufunga ndoa wameishi pamoja mfululizo, 

kwenye nyumba moja kama mke na mume 

kwa muda usiopungua miaka 2 au zaidi na 

jamii inayowazunguka inawachukulia kama 

mume na mke.
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3.	 Mambo yanayoweza Kuifanya 
Ndoa isiwe Halali au 
Kubatilishwa

i.	 Kama wahusika hawatakuwa na umri unaokubalika 

kisheria wa kufunga ndoa,

ii.	 Kwa ndoa ya mke mmoja, mtu hawezi kuwa na 

ndoa nyingine;

iii.	 Watu wenye nasaba moja kama ndugu (maharimu);

iv.	 Kama mahakama imezuia ndoa isifungwe;

v.	 Kukiukwa kwa taratibu za ndoa, mf, mfungishaji 

hana mamlaka kisheria n.k.

vi.	 Uhanithi;

vii.	 Wazimu au kifafa cha kurudia rudia rudia;

viii.	 Kama mwanamke ana ujauzito wa mtu mwingine;

ix.	 Kama mmoja wa wanandoa atakataa kwa 

makusudi kufanya tendo la ndoa.
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4.	Taratibu za Kufungua Shauri 
la Ndoa Mahakamani

Utaratibu wa kupeleka masuala ya ndoa mahakamani 

unategemea na jambo linalobishaniwa kwenye ndoa, 

mambo yanayobishaniwa yanaweza kuwa:-

a.	 Kutaka ndoa ivunjwe;

b.	 Kubatilisha ndoa;

c.	 Kutengana;

d.	 Matunzo ya watoto na mke;

e.	 Hifadhi ya watoto;

f.	 Kutafuta tamko la mahakama.

4.1.	 Mambo Yanayoweza Kusababisha Ndoa Ivunjwe

Ndoa inaweza kuvunjwa na Mahakama iwapo 

itathibitika kwamba ndoa hiyo imevunjika kiasi 

ambacho haiwezi kurekebishika tena.

Na hii inaweza kutokana na sababu zifuatazo:-

i.	 Kama mmoja wa wanandoa amemkimbia 

mwenzie kwa muda usiopungua miaka 

mitatu na hajulikani alipo.

ii.	 Ukatili.

»» Kipigo;

»» Malalamiko yasiyo na msingi;

»» Mume au mke anapomwambukiza 
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mwenziwe maradhi ya zinaa.

iii.	 Mmoja kati yao kufungwa maisha au kipindi 

kirefu kisichopungua miaka 5 au kuwekwa 

kizuizini.

iv.	 Uhanithi.

v.	 Kufanya mapenzi kinyume na maumbile/

kulawiti.

vi.	 Kulazimisha kufanya tendo la ndoa bila 

ridhaa ya mwanandoa hasa pale anapokuwa 

hawezi kufanya hivyo kwa ugonjwa au hali 

nyingine zinazotambulika

vii.	 Ugoni.

viii.	 Uasi/utoro.

ix.	 Kutengana kwa hiari au kwa amri ya 

mahakama kwa muda wa miaka mitatu au 

zaidi.

x.	 Mume au mke kuwa na ugonjwa wa akili 

usiotibika, na hii inabidi ithibitishwe na 

madaktari bingwa wawili wa magonjwa ya 

akili kuwa mume au mke hatapona tena.

xi.	 Kubadili dini kwa upande mmoja bila idhini 

ya upande wa pili endapo pande zote 

zilikuwa na dini moja.

xii.	 Dhana ya kifo cha mmoja kati ya wanandoa.
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ANGALIZO: 

Suala la kuugua au kuambukizana magonjwa ya zinaa 

ikiwemo UKIMWI kati ya mume na mke halijawekwa 

kama mojawapo ya sababu ya mwanandoa kuweza 

kudai talaka au kutengana na mwanandoa mwenzie.

4.2.	 Utaratibu wa kufikisha Masuala ya Ndoa 

           Mahakamani

i.	 Hatua ya kwanza ni kwa mtuanayelalamika 

kufikisha mgogoro wa ndoa kwenye baraza 

la usuluhishi la ndoa, ambalo kwa sasa ni 

baraza la kata au ustawi wa jamii au kwa 

ndoa za kidini, mabaraza yaliyowekwa na 

dini husika (mfano Baraza la Walei, Bakwata 

n.k.);

ii.	 Baraza likishindwa kutatua mgogoro huo 

linatoa hati likielezea lilivyoshughulikia suala 

hilo pamoja na kutoa mapendekezo na 

maoni yake;

iii.	 Baadaye mlalamikaji anaweza akapeleka 

hati ya maombi ya talaka kwenye mahakama 

anayoona inafaa akiambatanisha hati ya 

uamuzi wa baraza la usuluhishi la ndoa 

pamoja na nakala ya hati ya ndoa.  Kama 
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kwenye maombi kuna tuhuma za ugoni 

yule mlalamikaji anaweza kumshitaki 

mlalamikiwa pamoja na mke au mume 

aliyezini naye.

4.3.	 Hati ya Madai ya Ndoa (Petition) 

Inatakiwa kuwa na mambo yafuatayo:-

a.	 Jina la Mahakama;

b.	 Namba ya shauri na majina ya wahusika;

c.	 Maelezo ya ndoa yao kuthibitisha kwamba 

kuna ndoa;

d.	 Majina, jinsi na umri wa watoto waliozaliwa 

au kuasiliwa kwenye ndoa kama wapo;

e.	 Maelezo juu ya mamlaka na uwezo wa 

Mahakama;

f.	 Maelezo juu ya shauri lolote/mengine 

yanayohusiana na ndoa hiyo kama yapo;

g.	 Maelezo juu ya  madai ya msingi 

yanayoonesha ushahidi kwamba ndoa hiyo 

imevunjika na haiwezi kurekebishika;

h.	 Kama mleta maombi hayo amewahi 

kupatikana na kosa lolote kuhusiana na ndoa 

hiyo;

i.	 Makubaliano yanayoonesha kuwepo kwa 
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matunzo ya watoto au mke na ugawanyaji 

wa mali au kama hawajafanya makubaliano 

yoyote basi mleta maombi aeleze mali 

walizochuma pamoja na anatakiwa atoe 

mapendekezo yake juu ya mgawanyo wa 

mali hizo;

j.	 Maelezo ya nafuu anazoomba;

k.	 Maombi hayo yaambatane na hati ya uamuzi 

wa baraza la usuluhishi ambayo imepatikana 

si zaidi ya miezi sita pamoja na cheti cha 

ndoa kama kipo.

Hata hivyo kuna masuala ya migogoro ya ndoa 

ambayo hayahitaji hati ya uamuzi wa Baraza la 

Usuluhishi, mambo hayo ni:-

i.	 Kama mlalamikiwa amemkimbia 

mlalamikaji na hajulikani alipo;

ii.	 Kama mlalamikiwa anaishi nje ya Tanzania 

na hatarajii kurudi nchini miezi sita tokea 

kupelekwa shauri mahakamani;

iii.	 Kama mlalamikiwa aliitwa kwenye baraza 

la usuluhishi na kukataa kwa makusudi 

kuhudhuria;

iv.	 (iv)	 Kama mlalamikiwa amefungwa kifungo 
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cha maisha au kifungo kirefu;

i.	 (v)	 Kama mlalamikiwa anaumwa 

magonjwa ya akili ambayo hayawezi kutibika;

i.	 (vi)	 Kama mahakama itaona na kuridhika 

kwamba mazingira hayamruhusu 

mlalamikaji kupeleka malalamiko moja kwa 

moja kwenye Baraza la usuluhishi.

4.4.	 Matokeo ya Uamuzi wa Mahakama baada ya 

           Kuvunja Ndoa

Mahakama ikishasikiliza shauri la ndoa itatoa 

hukumu kwamba ndoa imevunjwa rasmi. 

Asiyeridhika na hukumu hiyo ana haki ya kukata 

rufaa ndani ya siku 45 baada ya kutoka.  Baada 

ya siku 45 kupita, aliyepewa ushindi anatakiwa 

kuomba utekelezaji wa hukumu kwenye 

mahakama iliyotoa hukumu.

Hata hivyo ieleweke kwamba ndoa ambayo 

imevunjwa haitazuia waliokuwa wanandoa 

kuoana wao wenyewe kwa kufuata utaratibu 

upya au kuoa na kuolewa na mtu mwingine. 
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4.5.	 Mambo Muhimu yanayoangaliwa na Mahakama 

           na pande zote baada ya Kuvunja Ndoa

i.	 Mahakama itakuwa na mamlaka ya kugawa 

mali zilizochumwa na wanandoa kwa 

pamoja;

ii.	 Mahakama inaweza kutoa amri ya kuuzwa 

kwa mali za wanandoa na kugawanya mali 

hizo.

Wakati Mahakama inafanya mgawanyo huo 

itazingatia mambo yafuatayo:-

i.	 Mila za wanakotoka wahusika;

ii.	 Kiwango cha mchango wa kila mmoja katika 

kuchuma mali;

iii.	 Madeni yoyote yaliyopatikana kwa kukopa 

mmojawapo kwa manufaa ya wote;

iv.	 Kama kuna watoto.

ANGALIZO

Mahakama haipokei maombi ya kuvunja ndoa 

endapo ndoa husika haijadumu kwa miaka 

miwili au zaidi labda mwombaji aonyeshe taabu 

au shida anazopata kutokana na kuendelea na 

ndoa.
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5.	Mgawanyo wa Mali

Kisheria mahakama inatakiwa kugawa mali 

zilizochumwa kwa pamoja.  Katika kufanya uamuzi huo 

kila mmoja anatakiwa kuthibitisha kwamba mali hizo 

zimechumwa pamoja.

Mahakama inapogawa mali inazingatia pamoja na 

mambo mengine mchango wa kila mmoja na vile vile 

wanandoa wanaweza kuwa na mali zao binafsi ambazo 

zitabakia ni mali za mmiliki wake na hazitagawiwa 

kama mali zilizochumwa kwa pamoja na mke na 

mume.  Mchango wa mke katika kuchuma mali ni 

pamoja na kazi za ndani ambazo zinafanywa na mke 

wakati ndoa inaendelea.

6.	Hifadhi na Matunzo ya 
Watoto

Mahakama itatoa uamuzi wa hifadhi ya watoto na ni 

nani awajibike kuwatunza.  Hii itazingatia ustawi wa 

watoto.  Watoto wenye umri chini ya miaka 7 huamuliwa 

kuhifadhiwa na mama zao lakini kama mahakama 
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itaridhika kwamba mtoto atakaa kwa ustawi zaidi 

anapohifadhiwa na baba au mtu mwingine inaweza 

kuamuru atunzwe na mtu huyo.  Suala la matunzo 

ya watoto ni jukumu la baba lakini kama baba hana 

uwezo au hayupo mama atawajibika kutunza mtoto/

watoto.  Watoto wenye umri zaidi ya miaka 7 wana 

uwezo wa kutoa maoni wapi wanataka kukaa na maoni 

yao yatazingatiwa. Mahakama huzingatia maslahi 

makuu ya watoto hivyo hata kama mama hana uwezo 

wa kifedha baba atatakiwa atoe fedha/matunzo ili 

mtoto aishi na mama yake.

7.	 Rufaa katika Migogoro ya 
Ndoa

Kama mwanandoa hajaridhika na uamuzi wa 

mahakama utaratibu ufuatao uzingatiwe katika kukata 

rufaa:

a.	 Mwanandoa ambaye hajaridhika na uamuzi wa 

mahakama anaweza kuwasilisha rufaa yake kwa 

kuandika sababu za rufaa kwenye hati ya rufaa 

na kuwasilisha mahakama ya juu ndani ya siku 45 

tokea siku ya maamuzi.
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b.	 Rufaa inaweza kuandikwa kwa Kiswahili au 

Kiingereza.

Hati iliyopelekwa ya sababu za rufaa inaweza kusikilizwa 

bila kujali kwamba ina mapungufu ya kisheria katika 

uandaaji.  Ni muhimu hati ya rufaa ikaambatanishwa 

na nakala yua hukumu na mwenendo wa shauri 

linalokatiwa rufaa.

»» Kubatilisha ndoa:

Kama itagundulika kwamba ndoa ilifungwa bila 

kufuata taratibu zilizowekwa kisheria, mlalamikaji 

halazimiki kwenda kwanza Baraza la usuluhishi.  

Mfano: mlalamikiwa alikuwa na mimba ya 

mtu mwingine, ana maradhi ya zinaa au kama 

mwanamke alikuwa na umri chini ya miaka 18 

na wazazi wake hawakutoa ridhaa inavyotakiwa 

kisheria.

Madhara au matokeo yake ni kama ndoa 

haikufungwa na vitu vyote halali vilivyofanywa 

wakati wa ndoa hiyo vitakuwa batili isipokuwa 

mtoto au watoto waliozaliwa ndani ya ndoa.
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»» Kutengana:

Kutengana kunaweza kufanywa kwa hiari kati ya 

mke na mume pale ambapo hawakusudii kuvunja 

ndoa yao na wanapeana nafasi ya kujisahihisha au 

kwa njia ya kwenda mahakamani kwa kufuata 

utaratibu ufuatao:-

i.	 Ombi la kuomba amri ya kutengana kutoka 

mahakamani hufikishwa mahakani moja 

kwa moja bila kupitia baraza la usuluhishi la 

ndoa.

ii.	 Mahakama inapotoa amri ya kutengana 

inaweza kuamuru matunzo ya watoto au 

mke yatolewe na mume.  Pia ikumbukwe 

kwamba ombi la matunzo ya watoto au 

mke linaweza kupelekwa mahakamani hata 

kama hakuna ombi la kuvunja ndoa endapo 

mume hawajibiki kutunza au amewatelekeza 

mke na mtoto au watoto.

Vilevile inazingatiwa kwamba katika kutoa ombi 

la hifadhi na matunzo mahakama inaangalia 

zaidi hali ya ustawi wa mtoto kwa atakaye amriwa 

kumhifadhi.
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iii.	 Mahakama huangalia matakwa ya wazazi wa 

mtoto.

Endapo mtoto anaweza kutoa maamuzi sahihi 

matakwa ya mtoto yatazingatiwa pia.

iv.	 Mila na desturi za wazazi wa watoto nazo 

huzingatiwa.

8.	Kutafuta Tamko la 
Mahakama

Mtu yeyote ambaye ana sababu ya msingi au sababu 

za msingi kutaka ndoa iliyofungwa itenguliwe anaweza 

kupeleka maombi maalumu ya kutaka ndoa hiyo 

itenguliwe endapo ndoa hiyo inavunja sheria za ndoa 

za Tanzania, kama vile ndoa ya wanandugu, n.k.

Kama ndoa imewahi kuvunjwa au kubatilishwa kisheria 

na mahakama za nchi nyingine, mtu yeyote anaweza 

kupeleka ombi mahakamani kuomba tamko la 

kutengua na kusajili hati ya talaka.
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9.	Matokeo ya Tamko la 
Mahakama

Matokeo ni kutenguliwa kwa ndoa hiyo na hivyo ndoa 

hiyo inakuwa batili isipokuwa watoto waliozaliwa ndani 

ya ndoa hiyo.

Ikumbukwe:  Kwamba mahakama zote isipokuwa 

mahakama ya rufaa zina uwezo sawa kusikiliza 

mashauri ya ndoa.

10.	HITIMISHO

Msomaji wetu, ni matumaini yetu kwamba mpaka 

sasa unajua maana ya ndoa na jinsi ya kufungua 

na kuendesha mashauri ya ndoa mahakamani.   

Kutengana huwa inakuwa ni kwa muda fulani tu na 

inaweza kuwa ni kwa amri ya mahakama au ridhaa ya 

wanandoa.  Pia tumeona kuwa ni lazima shauri lipitie 

baraza la usuluhishi kabla ya kupelekwa mahakamani. 

Ni muhimu kuzingatia hili kwani hati ya kuomba 

kuvunja ndoa haitasikilizwa bila kuambatanishwa 

na hati ya baraza la usuluhishi, labda tu kutokana na 

mazingira yaliyoainishwa hapo juu ambapo hati ya 

baraza sio muhimu.
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