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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasheria wetu na wale wa 

kujitolea katika uandaaji wa vijarida hivi. Pia tunawashukuru 

kwa dhati wale wote walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu 

hiki ili kuandaa toleo hili la nne hususan, Wakili Joanitha 

Mutayoba, Wakili Theresia Kinabo, Bi. Irene Nambuo na 

Ndugu Rodrick Maro, pamoja na wafanyakazi wote wa 

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiaa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria 

za Tanzania mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 

ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kilikuwa ni mradi wa haki za binadamu wa 

Mfuko wa Kuendeleza Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). 

Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha kuna 

ofisi ndogo.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika lisilo la 

kiserikali wala kibiashara linalojibidisha kukuza uweo wa 

jamii ili iweze kukuza, kuendeleza, kulinda na kutetea haki 

za binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni 

kukuza uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii 

kwa ujumla; hasa wale wanajamii ambao kwa sababu moja 

au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa unakuzwa kwa 

njia ya elimu ya uraia na msaada wa kisheria.
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma ya 

kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na uwezo wa kufahamu 

sheria za nchi pamoja na kufahamu haki zao ili kuzilinda 

na kuzitetea pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 

hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala 

wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi kuzifahamu 

sheria zetu zote, na hata baadhi tu ya sheria zinazomgusa 

kutokana na mfumo tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa 

watu wote kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi 

kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo yangeweza 

kuepukika kama wangejua sheria. Ndiyo maana basi Kituo 

kimeamua kutoa chapisho hili na mengine, kwa lengo la 

kwa lengo la kutoa msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi wa kisheria unaotoa maelezo mafupi na 

ya msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze 

kupata ufumbuzi au maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni 

lengo letu kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 

moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo 
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au mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapata matatizo ya 

namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; na pale 

suala lako linapokwenda mbali zaidi ya maelezo haya, basi 

utafute msaada wa kisheria au uende kwa mwanasheria 

aliye karibu naweili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi kiurahisi zaidi na maelezo 

yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo, 

tafadhali umsaidie na mwenzako kupata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.
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1.	 MAANA YA MASHAURI YA MADAI

Madai ni shauri kati ya pande mbili ambapo upande 

mmoja unadai haki dhidi ya mwingine.

1.1.	 Anaeweza kuwa na Mgogoro

Migogoro inaweza kuwa dhidi ya mtu binafsi, 

watu wengi, taasisi, serikali au kampuni. Upande 

unaofungua shauri unaitwa mdai au wadai 

upande unaofunguliwa shauri unaitwa mdaiwa 

au wadaiwa. Mashauri ya madai pia hujulikana 

kama Daawa, hivyo pande zinazokinzana katika 

daawa huitwa Wadaawa. Ikiwa ni hatua ya rufani, 

mlalamikaji huitwa mrufani na mlalamikiwa 

huitwa mjibu rufani. 

1.2.	 Lengo la Madai

Upande uliopeleka shauri Mahakamani lengo 

lake ni kutangazwa kupata haki inayogombaniwa. 

Hata hivyo Mahakama kutokana na ushahidi 

itakaopokea inaweza kuamua kati ya pande mbili 

zenye mgogoro ni nani mwenye haki na pengine 

mdaiwa kupata haki badala ya mdai.
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1.3.	 Vigezo vya Madai

i.	 Lazima kuwe na mgogoro baina ya pande 

mbili husika;

ii.	 Lazima kuwepo na dai la mdaiwa amekiuka 

haki ya mdai;

iii.	 Lazima madai hayo yawe halali mbele ya 

sheria;

iv.	 Madai yote yana muda maalumu wa 

kupelekwa Mahakamani kisheria kutegemea 

aina ya madai/daawa;

v.	 Lazima anayeyapeleka madai awe ndiye 

mhusika au mwakilishi wake.

1.4.	 Muda wa Ukomo wa Kupeleka Mashauri ya 

           Madai Mahakamani

Aina ya dai Muda

Mikataba Miaka 6

Madhara: Kuumizwa kwa aina mbalimbali Miaka 3

Masuala ya Ardhi Miaka 12

Mashauri ya Ajira/Kazi Siku 30
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Madai yanayohusiana na mali zisizohamishika 

kama ardhi na nyumba zilizoachwa na 

marehemu

Miaka 12

Sauri la kukaza tuzo/hukumu iliyotolewa 

kwenye shauri la madi mfano baraza la 

usuluhishi

Miaka 12

Sahuri linalotokana na ukiukwaji wa amri au 

hukumu iliyotolewa na Mahakama

Miaka 12

Shauri la kugomboa mali zilizowekwa 

dhamana kwa mfano kuweka dhamana/

rehani nyumba au shamba ili kupata mkopo 

benki

Miaka 12

Shauri la kudai malimbikizo ya kodi ya 

nyumba.

Miaka 6

Muhimu:

Kwa maelezo zaidi, rejea kijarida cha ukomo wa muda.

Iwapo itathibitika kwamba mojawapo ya mambo muhimu 

yaliyoelezwa hapo juu hayakuzingatiwa na mdai, na 

mdai akapeleka shauri Mahakamani, shauri hilo linaweza 

kutupiliwa mbali/kufutwa na mdai kuwajibika kulipa 

gharama za upande unaodaiwa.



12

2.	 	MAANDALIZI YA KUFUNGUA 
MADAI

2.1.	 Uwezo/Mamlaka ya Mahakama

Ufunguzi wa mashauri unategemea/utazingatia 

uwezo na mamlaka ya kisheria ya Mahakama 

husika kwa kuzingatia yafuatayo:

i.	 Eneo ulipotokea mgogoro au tukio au 

sehemu anakoishi mdaiwa;

ii.	 Shauri hufunguliwa katika Mahakama 

iliyo karibu yenye uwezo kisheria kusikiliza 

hilo shauri. Mfano, Mahakama ya Wilaya 

ina uwezo wa kusikiliza mashauri yote 

yaliyotokea kwenye hiyo Wilaya ambayo ina 

uwezo nayo kisheria;

iii.	 Kiwango au thamani ya madai: mfano 

Mahakama ya Mwanzo ina uwezo wa 

kusikiliza shauri lenye thamani ya hadi 

milioni thelathini (30,000,000/=) kwa mali 

zinazohamishika kama magari na shilingi 

milioni hamsini (50,000,000/=) kwa mali 

zisizohamishika. Mahakama za Wilaya na 

Mkoa za (Hakimu Mkazi) zina uwezo wa 

kusikiliza mashauri ya thamani ya hadi 
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shilingi milioni mia mbili (200,000,000/=) 

kwa mali zinazohamishika na shilingi 

milioni mia tatu (300,000,000/=) kwa mali 

zisizohamishika;

iv.	 Uwezo wa Mahakama kisheria kusikiliza 

mashauri maalumu katika sheria maalumu:- 

Mfano Mahakama ya mwanzo ina uwezo 

wa kusikiliza mashauri yote yanayohusu 

sheria za kimila, Kiislamu; na Mahakama Kuu 

ina uwezo wa kusikiliza mashauri yote ya 

uchaguzi na mashauri ya kikatiba.

3.	 UFUNGUZI WA SHAURI 
MAHAKAMANI

Ufunguzi wa shauri utategemea na Mahakama ipi shauri 

linafunguliwa. Kila shauri lina namna yake ya kufungua. 

Mfano: Mahakama ya Mwanzo, mdai anaweza kufungua 

kwa kufika mwenyewe Mahakamani na kueleza shida 

yake au kwa barua. Kwenye Mahakama nyingine kama 

vile Mahakama ya Wilaya, Mahakama ya Hakimu Mkazi 

na Mahakama Kuu, mashauri hufunguliwa kwa njia ya 

kuandaa hati ya madai.
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3.1.	 Hati ya madai inapaswa kuwa na Mambo 

            Muhimu Yafuatayo:

a.	 Jina la Mahakama;

b.	 Namba ya shauri;

c.	 Majina ya Wadaawa (mdai na mdaiwa);

d.	 Kama mdai anamwakilisha mtu ambaye 

aidha hana uwezo wa kusimama 

Mahakamani au amepewa nguvu za kisheria 

lazima ioneshwe kwenye hati hiyo;

e.	 Anwani za mdai na mdaiwa;

f.	 Maelezo ya kuhusu madai na mahali, muda 

na wakati yalipotokea;

g.	 Maombi au tuzo ambayo mdai anaomba 

Mahakama impatie;

h.	 Uwezo na mamlaka ya Mahakama katika 

shauri hilo;

i.	 Sahihi ya mdai mwenyewe au mwakilishi 

wake anayetambulika kisheria mfano; mtoto 

mdogo chini ya miaka 18 au ambaye hawezi 

kusimamia kesi yake kutokana na ulemavu 

wa kimwili, mzazi wake au mlezi wake 

anaweza kuweka saini;
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j.	 Kuthibitisha kwamba madai/maelezo 

aliyosema ni ya kweli au taarifa alizozipata 

anaziamini kwamba ni za kweli na aonyeshe 

ni zipi anazielewa mwenyewe na zipi 

anazopewa taarifa;

k.	 Kuonyesha tarehe na mahali ambapo madai 

hayo yanatayarishwa;

l.	 Mhusika aambatanishe vielelezo vya 

maandishi ambayo anategemea kuvitumia 

kuthibitisha madai yake.

3.2.	 Kufungua Shauri Mahakamani

a.	 Mdai anatakiwa kuandaa hati moja ya madai 

na kutoa nakala zisizopungua tatu lakini 

zinaweza kuwa zaidi ya hizo kulingana na 

idadi ya wadaiwa. Baada ya kuandaa hati 

hizo kama ilivyoelezwa hapo juu, mdai 

anatakiwa kupeleka hati za madai masijala 

ya kufungulia madai Mahakamani ili aweze 

kukadiriwa ada ya ufunguzi wa shauri.

b.	 Ada iliyokadiriwa lazima ilipwe kwenye 

ofisi ya fedha ya Mahakama na mdai 

lazima apewe stakabadhi ya serikali. Mdai/
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mhusika akishapewa stakabadhi, shauri lake 

litasajiliwa na kupewa namba.

c.	 Shauri likishapangiwa Hakimu au Jaji, 

mahakama itapanga tarehe ya kutaja 

shauri na kutoa hati za kumuita mdaiwa au 

wadaiwa yaani (Samansi) ikiambatana na 

hati ya madai.

3.3.	 Namna ya Kupeleka Hati ya Kuitwa Mdaiwa 

           Shaurini (Samansi)

a.	 Mdai anaweza kupeleka hati za madai 

kwa mdaiwa/wadaiwa yeye mwenyewe 

au kutumia wafanyakazi wa Mahakama 

wanaofanya kazi hiyo;

b.	 Kama hati zitapelekwa na wafanyakazi 

wa Mahakama, mdai atawajibika kulipia 

gharama hizo. Hati zikishafikishwa kwa 

mdaiwa/wadaiwa, lazima zisainiwe nao 

kama uthibitisho wa kupokelewa;

c.	 Kama mdaiwa/wadaiwa watakataa 

kwa makusudi kupokea hati za kuitwa 

Mahakamani, wafanyakazi wa Mahakama 

wataapa kwamba mdaiwa/wadaiwa 

wamekataa na kiapo hicho kitawasilishwa 
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Mahakamani kama ushahidi na Mahakama 

ina mamlaka ya kusikiliza shauri hilo kwa 

upande mmoja;

d.	 Hivyo ni vyema kutumia wafanyakazi wa 

Mahakama kupeleka hati za madai na wito 

kwani mdaiwa/wadaiwa wanapokataa kwa 

makusudi kupokea hati hizo, wafanyakazi 

wa Mahakama wanaapa na viapo vyao 

vinapokelewa kama ushahidi dhidi ya 

mdaiwa/wadaiwa

3.4.	 Wajibu wa Mdaiwa baada ya Kupata Hati ya 

           Mdai

a.	 Kufika na kuhudhuria Mahakamani tarehe 

ambayo shauri limepangwa;

b.	 Kujibu hati za madai ndani ya muda 

anaotakiwa kufanya hivyo.

3.5.	 Mambo ya Kuzingatia Unapojibu Hati ya Madai

a.	 Izingatiwe kuwa kama kuna pingamizi la 

awali la kisheria, upande wowote unakusidia 

kuliwasilisha ufanye hivyo mapema kabla ya 

shauri kuanza kusikilizwa.
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4.	SHAURI MAHAKAMANI

4.1.	 Mambo Muhimu ya Kuzingatia wakati wa 

           Kuhudhuria Mahakamani

i.	 Lazima wahusika wafike Mahakamani kwa 

siku na muda uliopangwa;

ii.	 Kabla ya siku ya shauri ni vizuri mdaiwa 

au mhusika akajitahidi kujua chumba 

cha Mahakama ambamo shauri lake 

litaendeshwa. Vile vile ajue Hakimu na Karani 

wa Hakimu husika pamoja na utaratibu 

uliopangwa kuhusiana na kuendeshwa kwa 

shauri lake siku hiyo, kwani shauri linaweza 

kuendeshwa kwenye chumba cha Hakimu 

huyo huyo au katika Mahakama ya wazi 

au chumba kingine kabisa. Kwa kawaida 

mashauri ya madai katika Mahakama za 

Hakimu Mkazi na Mahakama za Wilaya 

huanza saa 2:30 asubuhi na Mahakama Kuu 

ni saa 3:00.
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4.2.	 Athari za Kutokuhudhuria Mahakamani

i.	 Iwapo pande zote yaani mdai na mdaiwa 

hawatahudhuria Mahakamani kwa siku 

lililopangiwa, shauri linaweza kufutwa;

ii.	 Iwapo mdai hakuhudhuria bila kutoa taarifa 

Mahakamani, shauri linaweza kufutwa ikiwa 

mdaiwa ataiomba Mahama isipokuwa kama 

mdaiwa amekubali baadhi ya madai na 

Mahakama inatoa hukumu kulingana na 

madai aliyokubali mdaiwa;

iii.	 Iwapo mdaiwa atashindwa kuhudhuria 

Mahakamani, Mahakama inaweza 

kumruhusu mdai kutoa maelezo athibitishe 

madai yake kwa upande mmoja na hapo 

hukumu inaweza kutolewa upande mmoja.

4.3.	 Kurejesha Shauri Lililofutwa

Endapo mdai hakuhudhuria Mahakamani na 

shauri lake kufutwa, kama ana sababu za msingi 

zilizomzuia kuhudhuria Mahakamani, anaweza 

kupeleka maombi ya kisheria Mahakamani 

yakiambatana na hati ya kiapo cha sababu hizo ili 

Mahakama iweze kulirudisha shauri hilo liendelee 
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tena kusikilizwa. Maombi hayo yanatakiwa 

kupelekwa ndani ya siku 30 tangu tarehe ya 

uamuzi wa kutupwa au kufutwa shauri hili.

Endapo mdaiwa hakuhudhuria na ana sababu 

za msingi zilizomzuia kuhudhuria siku ya shauri, 

anaweza:

a.	 Kama Mahakama iliruhusu mdai kusikiliwa 

peke yake siku ambayo imepangwa, kabla 

mdai hajasikilizwa mdaiwa anaweza kutoa 

sababu za msingi kwa kutohudhuria kwake 

na endapo Mahakama itakubaliana na 

sababu hizo, basi ataruhusiwa kuendelea na 

shauri na kutoa utetezi wake;

b.	 Iwapo Mahakama ilitoa uamuzi au hukumu 

ya upande mmoja, mdaiwa anatakiwa 

kuomba kutengua uamuzi huo kwa 

kupeleka maombi ambayo yataambatana 

na hati ya kiapo na sababu za msingi ndani 

ya siku 21, na kama Mahakama itaridhika 

na sababu hizo, itatengua uamuzi huo na 

kumruhusu mdaiwa kutoa utetezi wake. 

Ikumbukwe kwamba, upande ulioathirika 

unatakiwa kuomba kutengua uamuzi huo 
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kama tulivyoeleza hapo juu na si kukata rufaa 

dhidi ya maamuzi hayo; 

c.	 Mhusika anaweza tu kukata rufaa iwapo 

ataomba kutengua maamuzi hayo dhidi 

yake na kama atakataliwa basi anaweza 

kukata rufaa dhidi ya amri ya kukataliwa;

d.	 Ni muhimu izingatiwe kwamba, mdaiwa 

anapopewa ruhusu ya kuwasilisha madai 

yake upande mmoja haina maana kwamba 

lazima ashinde, anaweza kushindwa pia, na 

iwapo atashindwa anaweza kukata rufaa 

dhidi ya uamuzi au hukumu hiyo.

4.4.	 Wakati wa Kusikilizwa Shauri Mahakamani

Jukumu la kuthibitisha madai ni la mdai 

mwenyewe kwa kuthibitisha madai yake kwa;

i.	 Kuandaa mashahidi na yeye kutoa ushahidi 

wake. Mashahidi hao wanatakiwa kumuunga 

mkono kwa kuthibitisha madai ya mdai. 

Ikumbukwe kwamba, Mahakama haihusiki 

na kumtafutia mdai mashahidi; ni jukumu 

lake kuhakikisha mashahidi wanafika 

Mahakamani kwa gharama zake. Mahakama 

inaweza tu kutoa hati za wito (samansi);
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ii.	 Ikumbukwe kwamba, mdai na mdaiwa 

wanatakiwa kutoa idadi ya mashahidi na 

majina yao pamoja na vielelezo mapema 

kabla ya kusikilizwa kwa shauri. (Kwa 

maelezo zaidi rejea kijarida cha ushahidi);

iii.	 Baada ya mdai kuthibitisha madai yake 

mdaiwa atalazimika kufanya utetezi 

wake kwa taratibu zile zile ambazo mdai 

ametumia kuendesha shauri.

Kumbuka: 

Endapo mdai au mdaiwa atafanya kitendo 

chochote kinachohatarisha kitu au mali 

zinazobishaniwa, kama kuuza mali ambayo 

inabishaniwa, au kuuza mali ambayo ndiyo pekee 

itakayomwezesha mdai kupata haki yake dhidi 

ya mdaiwa, mdai au mdaiwa anaweza kuomba 

Mahakama itoe amri ya kusitisha kitendo hicho.

5.	UAMUZI/HUKUMU

Baada ya Mahakama kusikiliza ushahidi wa pande 

zote itatoa hukumu ambayo itaeleza au kuelekeza 
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ni jinsi gani mshindi wa kesi anaweza kupata haki 

yake na kutaja haki zilizotolewa. Baada ya hukumu 

kutolewa, upande ulioshinda utaomba Mahakama 

amri ya Mahakama ambayo itabainisha haki au amri 

zilizotolewa na Mahakama kwa ajili ya kukaza hukumu 

(Decree). (Kwa taarifa zaidi rejea kijarida kuhusu 

hukumu).

Baada ya kupata amri ya Mahakama, mshinda tuzo 

itabidi atalazimika kujaza fomu maalumu za kuomba 

kukaza hukumu kwa namna ambayo mshinda tuzo 

atakuwa ameiomba Mahakama kufanya.

6.	BAADA YA HUKUMU

6.1.	 Haki za Upande Usioridhika na Hukumu

Kwa kawaida upande ambao haujaridhika na 

maamuzi ya Mahakama unaweza kuiomba 

Mahakama:

i.	 Kukata rufaa (Appeal);

ii.	 Kuomba mapitio ya hukumu kwenye 

Mahakama hiyo (Review);

iii.	 Kuomba marejeo kwenye Mahakama ya juu 

(Revision).
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6.2.	 Rufaa

Upande usioridhika na maamuzi ya Mahakama 

itabidi uombe nakala ya hukumu, amri ya 

Mahakama na mwenenendo wa shauri ndani ya 

muda ambao umepangwa kisheria. 

Upande unaokata rufaa utawasilisha rufaa yake 

kwa kuorodhesha sababu za rufaa zilizomfanya 

usiridhike na uamuzi wa Mahakama iliyotoa 

uamuzi. Sababu hizo zinahitaji kuambatanishwa 

na nakala ya hukumu, mwenendo wa shauri na 

amri ya Mahakama (dikrii/tuzo) kama rufaa inatoka 

Mahakama Kuu kwenda Mahakama ya Rufaa. (Kwa 

taarifa zaidi rejea kijarida chetu kuhusu rufaa).

6.3.	 Muda wa Rufaa

Ni muhimu kuzingatia muda wa kukata rufaa 

kwa sababu kuna tofauti za muda wa kukata 

rufaa kufuatana na aina ya shauri na Mahakama 

rufaa inakopelekwa.

a.	 Kukata rufaa kutoka Mahakama ya Mwanzo 

kwenda Mahakama ya Wilaya ni siku 30 

isipokuwa kwenye mashauri ya ndoa ni siku 

45.
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b.	 Kukata rufaa kutoka Mahakama ya Wilaya 

au Mahakama ya Hakimu Mkazi kwenda 

Mahakama Kuu ni siku 30 isipokuwa kwenye 

mashauri ya ndoa ni siku 45.

Endapo mrufaniwa anataka kukaza hukumu, 

mrufani anaweza kuomba Mahakama 

iliyotoa hukumu au Mahakama itakayosikiliza 

rufaa kusitisha kukaza hukumu hadi rufaa 

itakapoamuliwa.

7.	 KUKAZA HUKUMU

Kwa kawaida mara baada ya shauri kumalizika 

Mahakamani na mdai kushinda au kushindwa, amri 

ya utekelezaji wa hukumu hutolewa ili kumpa haki 

mshindi. Amri hii hutolewa na Mahakama baada ya 

kutafsiri barabara maelezo ya hukumu ili kuainisha amri 

ya utekelezaji wa hukumu. Mara nyingi mshindi hukaa 

nyumbani akingojea mshindwa atekeleze hukumu 

kwa hiari yake mweneywe. Si mara nyingi jambo kama 

hilo kutokea. Hivyo ni nia ya kijitabu hiki kukuelezea 

utaratibu unaotakiwa kufuata ili kutekeleza hukumu.
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7.1.	 Utekelezaji wa Hukumu

Hii ni njia ambayo mtu aliyepata haki au ushindi 

Mahakamani anaweza kufuata ili kumlazimisha 

aliyeshindwa kutekeleza amri ya Mahakama 

inayoainisha haki za mshindi katika kesi. Hii 

inamaanisha kwamba, kushinda shauri peke yake 

hakumpi mtu aliyeshinda shauri hilo haki ya moja 

kwa moja dhidi ya aliyeshindwa, ila ni kwa njia 

ya kutekeleza hukumu tu mshindi katika shauri 

anaweza kupata haki yake.

7.2.	 Mahakama Inayoweza Kukaza Hukumu

Hukumu iliyopitishwa na Mahakama inaweza 

kutekelezwa aidha na Mahakama hiyo hiyo au 

na Mahakama nyingine baada ya kuombwa 

na mshindi wa hukumu. Hiyo inatazama zaidi 

aina ya hukumu iliyotolewa na mahali ambapo 

mali ya mdaiwa ipo. Kwa mfano, kama hukumu 

imetolewa na Mahakama ya Wilaya ya Morogoro 

ikimpa mdai haki ya fidia, itabidi mdai aieleze 

Mahakama mali za mdaiwa zilipo. Kama 

mdaiwa anamiliki gari lililoko Dodoma, basi 

mdai ataiomba Mahakama iliyotoa hukumu itoe 

amri ya kukamatwa kwa gari hilo huko Dodoma. 
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Amri hiyo ya kukamata gari itapelekwa katika 

Mahakama ya wilaya ya Dodoma ili Mahakama 

hiyo isimamie utekelezaji wa hukumu hiyo.

7.3.	 Njia ya Kutekeleza Hukumu

Kuna njia tofauti za kutekeleza hukumu. Mara 

nyingi inategemea aina na asili ya hukumu 

iliyotolewa. Baadhi ya njia hizo ni:

i.	 Malipo ya fedha;

ii.	 Kukamata mali;

iii.	 Kifungo cha kiraia;

iv.	 Akaunti ya Benki kukamatwa;

v.	 Kurudisha mali au kuachia mali;

vi.	 Mauzo ya mali.

Hizi ni baadhi ya njia ambazo mtu ambaye 

ameshinda hukumu anaweza kutekeleza 

hukumu ya Mahakama. Ufuatao ni ufafanuzi wa 

njia zilizotajwa hapo juu.

a.	 Malipo ya fedha

Malipo yanaweza kufanyika aidha katika 

Mahakama ambayo imetoa hukumu au 

moja kwa moja kwa mtu ambaye ameshinda 
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hukumu. Pia malipo yanaweza kufanyika kwa 

namna nyingine yoyote kama Mahakama 

inavyoona inafaa.

b.	 Kukamata Mali (Attachment of property)

Utekelezaji wa hukumu unaweza kufanyika 

kwa kukamata mali ya mdaiwa ili iweze 

kuuzwa na wakala wa Mahakama na fedha 

zilipwe kwa mtu aliyeshinda hukumu. 

Mshindi wa hukumu ni lazima ajaze fomu 

maalumu na aainishe ni mali gani ya mdaiwa 

ikamatwe ili aweze kupata haki yake baada 

ya mali hiyo kukamatwa na kuuzwa na dalali 

wa Mahakama.

c.	 Kifungo cha kiraia (Arrest and detention as 

civil prison)

Ikiwa Mahakama imetoa amri katika 

hukumu dhidi ya mtu au upande mmoja 

wa shauri ulioshindwa, basi ni lazima mtu 

huyo atekeleze hukumu hiyo kulingana na 

amri hiyo ya Mahakama. Kushindwa kufanya 

hivyo, Mahakama ina uwezo wa kutoa amri 

ya kukamatwa mtu huyo ili atumikie kifungo 

kama mfungwa wa kiraia mpaka hapo 

atakapolipa deni lake kwa mshindi wa kesi.
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Ila, ikumbukwe kwamba mfungwa wa kiraia 

ni tofauti na wafungwa wengine kwa sababu 

mfungwa wa kiraia atalipiwa gharama za 

kukaa kifungoni na mshindi katika hukumu 

mpaka pale atakapokubali kutekeleza 

hukumu. Mfungwa wa kiraia hapaswi 

kutumikia adhabu au kufanya kazi za gereza 

anapotumikia kifungo chake. Kifungo cha 

kiraia si adhabu, bali ni njia ya kumshinikiza 

aliyeshindwa kwenye kesi atekeleze hukumu 

kama ilivyoamriwa na Mahakama.

d.	 Kukamatwa kwa Akaunti ya Benki (Garnishee 

Order)

Njia hii ya utekelezaji wa hukumu hutokea 

pale ambapo wahusika yaani mdai na 

mdaiwa walikuwa wakifanya mahusiano 

yao ya malipo kupitia benki na hivyo 

inakuwa rahisi kujua akaunti ya mdaiwa 

iko katika benki gani. Ama pale ambapo 

mshindi wa shauri anapokuwa na ufahamu 

halisi wa nambari za akaunti za mdaiwa. 

Pia Mahakama inaeweza kutoa amri kuwa 

mdaiwa amlipe mshindi wa hukumu kiasi 
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cha fedha anachodaiwa kupitia hundi au 

akaunti yake ya benki.

e.	 Kurudisha Mali au Kuachia Mali

Mahakama ina uwezo wa kutoa amri 

maalumu ya kurudisha mali au kuachia 

mali ambayo ilikuwa chini ya mdaiwa kabla 

ya hukumu kutolewa na kurudisha mali 

hiyo kwa mmiliki halali wa mali hiyo. Kwa 

mfano, mdaiwa ambaye amevamia shamba 

la mtu au watu, amri ya kuachia mali kwa 

mtu aliyevamia shamba hilo hutolewa na 

Mahakama.

f.	 Mauzo ya Mali

Hukumu iliyotolewa na Mahakama inaweza 

kutekelezwa kwa Mahakama kutoa amri 

ya uuzaji mali ya mdaiwa katika kesi hiyo. 

Kazi hiyo itafanywa na dalali wa Mahakama 

na dalali huyo kuwasilisha mapato 

yaliyopatikana kutokana na mauzo hayo; na 

Mahakama kumpatia aliyeshinda shauri haki 

yake anayostahili.

7.4.	 Maombi ya Kutekeleza Hukumu 
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Kama tulivyo ainisha hapo awali kwamba 

kushinda shauri la madai peke yake hakumpi 

aliyeshinda hukumu haki ya moja kwa moja 

aliyopewa na mahakama. Ni lazima mtu 

aliyeshinda shauri kuiomba Mahakama amri ya 

utekelezaji wa hukumu hiyo. 

Mara nyingi maombi ya amri ya utekelezaji wa 

hukumu ni lazima yafanywe kwa maandishi. Hata 

hivyo kuna wakati mwingine maombi ya mdomo 

yanaweza kufanywa na Mahakama ikaamuru 

utekelezaji wa hukumu ufanyike. Mahakama 

hutoa fomu/nyaraka maalumu ya utekelezaji wa 

hukumu ambayo hujazwa na mwombaji. Fomu 

hiyo lazima iwe na mambo yafuatayo:-

a.	 Nambari ya ushauri;

b.	 Majina ya mwombaji na mdaiwa;

c.	 Tarehe ya amri ya Mahakama;

d.	 Maelezo kama rufaa imekatwa au la;

e.	 Kama ni ombi la mara ya kwanza au la;

f.	 Kiasi cha fedha na/au mali inayodaiwa;

g.	 Kiasi cha gharama za kuendesha shauri;

h.	 Jina la mtu ambaye hukumu inatekelezwa 

dhidi yake;
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i.	 Aina ya utekelezaji wa hukumu. Kwa mfano 

malipo;kukamata mali, kuuza, n.k.

7.5.	 Mali Isiyoweza Kukamatwa

Siyo kila aina ya mali inaweza kukamatwa kwa 

minajili ya utekelezaji wa hukumu. Hii ni kwa 

sababu mali nyingine zikikamatwa zinaweza 

kuathiri haki ya kuishi ya mdaiwa. Mali za aina 

hiyo ni kama zifuatazo: -

i.	 Nguo za kuvaa, vyombo vya kupikia, 

mashuka, vitanda, sahani pamoja na vyombo 

vya matumizi ya nyumbani kama vile ndoo, 

vijiko, n.k;

ii.	 Zana za kazi kama vile zana za uchoraji, kama 

anayedaiwa ni mchoraji, zana za kilimo kama 

mdaiwa ni mkulima, mfano; misumeno, 

majembe n.k;

iii.	 Nyumba wanayoishi wanafamilia;

iv.	 Mshahara wote mzima wa mdaiwa (anaweza 

tu kukabidhi 1/3 ya mshahara;

v.	 Vitabu vya benki, na vitabu vya mahesabu;

vi.	 Nyumba ya mkulima;

vii.	 Marupurupu ya mfanyakazi.
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7.6.	 Kusitisha au Kupinga Utekelezaji wa Hukumu

Ikiwa Mahakama imetoa amri ya utekelezaji 

wa hukumu kwa njia zilizoainishwa hapo juu, 

mtu ambaye hukumu itatekelezwa dhidi yake 

anaweza kuiomba Mahakama kusimamisha 

au kuondoa amri ya utekelezaji wa hukumu 

ilimradi awe na sababu maalumu zinazoridhisha 

Mahakama kuona kuwa utekelezaji wa hukumu 

utakiuka misingi ya haki.

7.7.	 Masharti ya kuomba Kusimamisha Utekelezaji  

           wa Hukumu

Kwa mwombaji yeyote anayetaka kuomba 

kusimamisha utekelezaji wa hukumu ya 

Mahakama, ni lazima atekeleze masharti 

yafuatayo:-

a.	 Atafanya hivyo kwa hati maalumu kwa 

hakimu au jaji (chamber summons) 

inayoambatana na hati ya kiapo cha 

mwombaji. Hati hiyo inaweza kuwasilishwa 

katika Mahakama ambayo itatoa amri au 

Mahakama itakayosikiliza rufaa hiyo.
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8.	HITIMISHO

Ni dhahiri kwamba mara baada ya kutolewa hukumu, 

mshindi ana hiari kuomba nakala ya hukumu pamoja 

na nakala ya amri (Decree) ili aweze kujaza fomu/

nyaraka zinazoweza kupelekea kutolewa kwa amri ya 

utekelezaji wa hukumu. Kutofanya hivyo kutamnyima 

mshindi kupata haki yake. Hivyo basi, mshindi asikae 

nyumbani kusubiri mdaiwa kutekeleza hukumu bila ya 

kuamriwa na Mahakama kufanya hivyo.

Ndugu msomaji, tunatumaini kuwa mpaka sasa 

unafahamu kabisa ni nini cha kufanya ili uweze kupata 

haki yako baada ya Mahakama kutoa hukumu kwa 

kukupa wewe ushindi. Tunaomba elimu hii unayoipata 

uitoe kwa jamii nzima ili kila mmoja aweze kujua ni nini 

cha kufanya baada ya kupata hukumu iliyompa ushindi. 
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