
KUTENGANA 
NA KUACHANA

KIJARIDA KUHUSU

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa



2

0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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Kimeandaliwa na:

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasheria wetu na wale 

wa kujitolea katika uandaaji wa vijarida hivi. Pia 

tunawashukuru kwa dhati wale wote walioshiriki kwenye 

kukirejea kijitabu hiki ili kuandaa toleo hili la nne hususan, 

Wakili Joanitha Mutayoba, Wakili Theresia Kinabo, Bi. Irene 

Nambuo na Bwana Rodrick Maro, pamoja na wafanyakazi 

wote wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiaa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria 

za Tanzania mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 

ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kilikuwa ni mradi wa haki za binadamu wa 

Mfuko wa Kuendeleza Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). 

Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha kuna 

ofisi ndogo.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika lisilo la 

kiserikali wala kibiashara linalojibidisha kukuza uweo 

wa jamii ili iweze kukuza, kuendeleza na kulinda haki za 

binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni 

kukuza uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii 

kwa ujumla na hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 

moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa unakuzwa 

kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa kisheria.
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma ya 

kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na uwezo wa kufahamu 

sheria za nchi pamoja na kufahamu haki zao ili kuzilinda 

na kuzitetea pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 

hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala 

wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi kuzifahamu 

sheria zetu zote, na hata baadhi tu ya sheria zinazomgusa 

kutokana na mfumo tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa 

watu wote kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi 

kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo yangeweza 

kuepukika kama wangejua sheria. Ndiyo maana basi Kituo 

kimeamua kutoa chapisho hili na mengine, kwa lengola 

kutoa msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi na ya 

msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze 

kupata ufumbuzi au maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni 

lengo letu kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 

moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo 
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au mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapopata matatizo 

ya kisheria.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; na pale 

suala lako linapokwenda mbali zaidi ya maelezo haya, basi 

utafute msaada wa kisheria au uende kwa mwanasheria 

aliye karibu na wewe ili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 

yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo, 

tafadhali mshirikishe na mwingine ili aweze kunufaika na 

elimu hii.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.
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UTANGULIZI

Kwa kawaida watu wawili waliooana wanaweza kufikia 

hatua ya kutoelewana.  Hatua hii ikiendelea wanandoa 

hao hushauriwa kutengana au kuachana. Hii huashiria 

kuvunjika kwa mkataba wa ndoa.  Kwa hiyo basi mkataba 

huu unapofikia hatima na kuvunjika ni mahakama peke 

yake ndiyo yenye mamlaka ya kutamka kuwa ndoa 

imevunjika kiasi kwamba haiwezi kurekebishika tena na 

kutoa amri ya kuvunja ndoa husika.  Hata hivyo wengine 

hupendelea kutengana kwanza kwa makubaliano yao 

wenyewe au kwa maelekezo ya mahakama ili kutoa 

nafasi ya kurudiana pindi uhusiano wao wa kimapenzi 

utakaporejea.  Katika hali hii, mahakama zinaweza 

kuwatenganisha kwa mujibu wa sheria. Sheria inayotawala 

masuala ya kuachana na kutengana ni sheria ya Ndoa ya 

mwaka 1971.
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1.	 Maana ya Kutengana

Kutengana ni kitendo cha wanandoa (Mume na Mke) 

kwa amri ya mahakama au hiari yao wenyewe kuishi 

mbali mbali kwa muda.  Kutengana kwa wanandoa 

hutokana na wanandoa hao kutoelewana.  Mume 

au Mke ana haki ya kuomba mahakama kutoa amri 

kutenganishwa na mwenza wake.  Baada ya muda 

fulani wanandoa hao wanaweza kurudiana tena au 

kuachana kabisa.

2.	Maana ya Kuachana/Talaka

Talaka ni amri inayotolewa na mahakama kuwaamuru 

wanandoa kuachana milele pale inapodhibitika kuwa 

ndoa hiyo haiwezi kurekebishika tena Mume au mke 

anaweza kuiomba mahakama itoe talaka.

2.1.	 Matokeo ya Kuachana/Talaka

»» Ndoa kuvunjika;

»» Mgawanyo wa mali zilizochumwa kwa 

pamoja na wanandoa; na 

»» Matunzo na malezi ya watoto kama wapo.
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MUHIMU:	   

Kwa kawaida hairuhusiwi kuvunja/kutengana 

au kuomba talaka mahakani kabla ya muda 

wa miaka miwili kupita tangu wanandoa 

hao waoane isipokuwa kwa ruhusa/hati ya 

mahakama, na hati hiyo ya mahakama itatolewa 

ikiwa itathibitika kuwa mwombaji ana hali 

ngumu isiyo ya kawaida, isiyoweza kuvumilika 

kwa muda huo wa miaka miwili.

2.2.	 Mambo ya Kuangalia kabla ya Kutoa Talaka

Kwa kawaida mahakama hutoa talaka 

inapothibitisha kwamba ndoa hiyo imevunjika 

kiasi cha kutokurekebishika tena.  Mahakama 

itathibitisha kwamba ndoa hii imevunjika kiasi 

cha kutokurekebishika kwa kuangalia mambo 

au vigezo vifuatavyo:-

a.	 Ikiwa mmoja wa wanandoa hao atathibitika 

kufanya uzinzi (ugoni);

b.	 Ikiwa mmoja wa wanandoa hao alithibitika 

kumfanyia ukatili wa kimwili au kiakili 

mwanandoa mwenzake au watoto wao;
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c.	 Iwapo itathibitika kuwa mmoja wa 

wanandoa hao amemtelekeza mwenzake 

na kwenda kuishi mbali au kumtekeleza 

akiwa ndani ya nyumba (kwa kuhama 

chumba, kitanda au kuishi nyumba ya pili 

kati ya wanazomiliki bila ridhaa /idhini ya 

mwenzake);

d.	 Uasi au utoro;

e.	 Kutelekeza familia kwa makusudi kwa 

muda usiopungua miaka mitatu (3);

f.	 Kutengana kwa hiari au kwa amri ya 

mahakama kwa kipindi kisichopungua 

miaka 3;

g.	 Kifungo gerezani kisichopungua miaka 

mitano (5) au kifungo cha maisha;

h.	 (Kichaa kisichotibika ambacho 

kimethibitishwa na madaktari bingwa wa 

akili wasiopungua wawili (2);

i.	 Tofauti ya itikadi za kidini au siasa.
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2.3.	 Jinsi ya Kupeleka Shauri la Kuvunja Ndoa 

           au Kutengana Mahakamani

Kabla shauri hilo halijapelekwa mahakamani, ni 

lazima lipitie kwenye baraza la usuluhishi la ndoa 

linalotambulika kisheria. Mwanandoa anayetaka 

kufanya hivyo anaweza kupeleka shauri hilo 

katika baraza la usuluhishi la ndoa ambalo 

linaweza kuwa la kidini au baraza la usuluhishi 

la ndoa la kata. Baraza linatakiwa kuwasikiliza 

na kuwasuluhisha wanandoa, endapo baraza 

litashindwa kuwasuluhisha, litatoa taarifa/

hati itakayowasilishwa mahakamani juu ya 

kushindwa huko ili Mahakama iendelee kuamua 

itakavyoona inafaa.

Hata hivyo, sharti la kupeleka shauri la ndoa 

kwenye baraza la usuluhishi laweze kuepukwa 

endapo tu itathibitika kuwa zipo sababu za 

msigi za kufanya hivyo.

Sababu hizo zinaweza kuwa:-

a.	 Mwanandoa mmoja kumtelekeza 

mwenzake na hajulikani alipo kwa muda 

mrefu.
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b.	 Iwapo mwanandoa mmoja anaishi nje ya 

nchi.

c.	 Ikiwa mwanandoa mmoja amefungwa 

kifungo cha maisha au kuhukumiwa 

kunyongwa.

d.	 Ikiwa mwanandoa mmoja anaugua 

ugonjwa wa akili usiopona.

e.	 Ikiwa mahakama itaridhika kuwa zoezi la 

kupeleka shauri Baraza la usuluhishi la ndoa 

halitazaa matunda yeyote.

f.	 Ikiwa itaonekana kuwa mmoja wa 

wanandoa hao ni mgomvi n.k

Baada ya usuluhishi kushindikana na baraza 

la usuluhishi la ndoa kutoa hati kwa upande 

unaotaka kupeleka shauri mahakamani mhusika 

ataandaa hati ya kuomba kuvunja ndoa au 

kutenganishwa kwa muda, itakayo ambatanishwa 

na hati ya baraza la usuluhishi na kupelekwa 

mahakamani.
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Mwanandoa ambaye anadai kutengana au 

kuachana atafungua shauri la ndoa Mahakamani 

akidai moja au zaidi ya mambo yafuatayo:-

i.	 Kutengana

ii.	 Kuachana

iii.	 Mgawanyo wa mali

iv.	 Uangalizi wa watoto

v.	 Matunzo ya watoto 

vi.	 Matunzo kwa mwanandoa ambaye 

hana uwezo wa kujikimu.

Ikumbukwe kuwa kipindi chote ambacho 

wanandoa watakuwa wametengana au kuachana 

baba ana wajibu wa kuendelea kuhudumia 

familia. 
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3.	 HITIMISHO

Msomaji wetu, ni matumaini yetu kwamba mpaka 

sasa unajua ni nini tofauti ya kutengana au kupeana 

talaka.  Kutengana huwa inakuwa ni kwa muda fulani 

tu na inaweza kuwa ni kwa amri ya mahakama au 

ridhaa ya wanandoa. 

Wakati kuachana/kupeana talaka ni amri ya mahakama 

pekee na amri hii ni ya moja kwa moja siyo ya muda. 

Ila katika kuachana kuna mambo yatatakiwa kufanyika 

kutokana na mahakama itakavyoamua.  Pia tumeona 

kuwa ni lazima shauri lipitie baraza la usuluhishi kabla 

ya kupelekwa mahakamani. Ni muhimu kuzingatia 

hili kwani hati ya kuomba kuvunja ndoa haitasilkilizwa 

bila kuambatanishwa na hati ya baraza la usuluhishi, 

labda tu kutokana na mazingira yaliyoainishwa hapo 

juu ambapo hati ya baraza sio muhimu.
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HakiTV@humanrightstz

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
S. L. P. 75254, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

DODOMA OFFICE 
Kitalu na 22. Area D, 

S.L.P  2289, Dodoma, Tanzania 
Simu/Nukushi: +255 262350050

Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz 
 

Ofisi ya Arusha
Barabara ya Olerian, Olosiva Kitalu Na. 116/5,

Sakina kwa Idd, Arumeru
 S. L. P. 15243, Arusha - Tanzania

Simu: +255 27 2544187  
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz   

Kituo cha Msaada wa Sheria
Mtaa wa Isere - Kinondoni

S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania
Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 

Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz


