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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa Wanasheria walioshiriki katika 

uandaaji wa kijarida hiki. Pia tunawashukuru kwa dhati 

wale wote walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu hiki 

ili kuandaa toleo hili la nne hususan, Wakili Godfrey 

Mpandikizi, Wakili Joanitha Mutayoba, Wakili Theresia 

Kinabo, Bi. Irene Nambuo na Bwana Rodrick Maro. 

Shkrani za pekee pia ziende kwa Wanasheria wa Kujitolea 

pamoja na wafanyakazi wote wa Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria 

za Tanzania mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 

ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kilikuwa ni mradi wa haki za binadamu wa 

Mfuko wa Kuendeleza Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). 

Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha kuna 

ofisi ndogo.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika lisilo la 

kiserikali wala kibiashara linalojibidisha kukuza uweo 

wa jamii ili iweze kukuza, kuendeleza na kulinda haki za 

binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni 

kukuza uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii 

kwa ujumla na hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 

moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa unakuzwa 

kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa kisheria.
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma ya 

kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na uwezo wa kufahamu 

sheria za nchi pamoja na kufahamu haki zao ili kuzilinda 

na kuzitetea pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 

hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala 

wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi kuzifahamu 

sheria zetu zote, na hata baadhi tu ya sheria zinazomgusa 

kutokana na mfumo tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa 

watu wote kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi 

kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo yangeweza 

kuepukika endapo raia wangelikuwa na ufahahamu wa 

sheria. Ndiyo maana basi Kituo cha Sheria na Haki za 

Binadamui kimeamua kutoa chapisho hili na mengine, 

kwa lengo la kutoa msaada wa ufahamu wa sheria kwa 

raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi na ya 

msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze 

kupata ufumbuzi au maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni 
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lengo letu kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 

moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo 

au mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapata matatizo 

ya namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; na pale 

suala lako linapokwenda mbali zaidi ya maelezo haya, basi 

utafute msaada wa kisheria au uende kwa mwanasheria 

aliye karibu nawe ili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 

yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo, 

tafadhali umsaidie na mwenzako upata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu. 
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UTANGULIZI

Jamii yetu imekuwa na uelewa mdogo sana kuhusiana 

na suala zima la kiapo jambo linalopelekea watu wengi 

kushindwa kesi zao mahakamani kutokana na kiapo 

kutofuata au kuzingatia utaratibu wa kisheria. Pia 

wanajamii wanapata usumbufu wa kufikia haki zao 

kutokana uelewa mdogo wa maana, sifa na taratibu za 

Kiapo.

Kijitabu hiki kimeandaliwa kwa lengo la kukuza uelewa 

kuhusu wa masuala mazima ya sheria ya kiapo, aina ya 

viapo na mambo muhimu yanayotakiwa kuwa kwenye 

kiapo. Mwishoni mwa kijitabu hiki kuna mfano wa 

kuandaa hati ya kiapo cha shauri lilopo mahakamani..
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1.	 MAANA YA KIAPO

Kiapo ni maelezo anayotoa mtu ambayo mtu huyo 

anaamini kuwa ni sahihi na ya kweli. Kiapo kinaweza 

kutolewa kwa njia mbili, yaani:

i.	 Kwa njia ya matamshi (kwa njia ya mdomo);

ii.	 Kwa njia ya maandishi.

2.	 	AINA ZA VIAPO

Kiapo cha matamshi hutolewa kwa mdomo na mtoaji 

kiapo hicho mbele ya kamishna wa viapo, akiapa na 

kukiri kwa imani yake, kuwa maelezo atakayotoa 

mbele yake ni sahihi na ya kweli. Viapo vya aina hii 

hutumika mara nyingi mahakamani pindi shahidi 

anapokuwa anatoa ushahidi kwenye kesi au shauri. 

Mathalan, Sheria ya Ushahidi, Sura ya 6, Marejeo ya 

Mwaka 2002 ya sheria za Tanzania, imebainisha wazi 

kuwa kila shahidi katika kesi ya jinai au madai atatoa 

ushaidi wake mbele ya Mahakama kwa njia ya kiapo 

cha matamshi.

Lakini, kifungu cha 231 cha Sheria ya Mwenendo wa 
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Makosa ya Jinai, Sura ya 20, Marejeo ya Mwaka 2002   

kinampatia mshtakiwa, pale ambapo mahakama 

itaridhishwa na ushahidi wa upande wa mashtaka 

kwamba ana kesi ya kujibu, fursa ya kutoa ushahidi 

kwa kiapo au kwa kutotoa kiapo. 

Kiapo cha maandishi hutolewa kwa maandishi na 

mtoaji kiapo mbele ya kamishna wa viapo, akiapa na 

kukiri kwa imani yake, kuwa maelezo aliyotoa kwa 

maandishi mbele yake ni sahihi na ya kweli. Kiapo cha 

maandishi: Viapo vya maandishi huwa vya aina tofauti 

tofauti kilingana na suala linalotakiwa kuthibitishwa 

kwa wakati huo. Kwa mfano, kuna kiapo kinachotolewa 

na mtoaji kwa ajili ya kuelezea sababu za kupeleka 

maombi ya kuomba nafuu fulani mahakamani, au 

kiapo cha kuthibitisha tarehe na mwaka wa kuzaliwa, 

au kiapo cha kuthibitisha upotevu au umiliki wa mali, 

nk. 

Katika kijarida hiki, tutaongelea zaidi viapo vya 

maandishi, na hasa viapo vinachotolewa kwa ajili ya 

kuelezea sababu za kupeleka maombi ya kuomba 

nafuu fulani mahakamani. Kiapo hiki huambatana na 

maombi ya nafuu hiyo.
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Hata hivyo, mahakama pamoja na kumruhusu mtoa 

kiapo kuwasilisha hati ya kiapo, mahakama hiyo hiyo 

inaweza kuamuru mtoa kiapo kufanyiwa mahojiano 

ya ana kwa ana kwa njia ya mdomo mbele ya 

mahakamani ili kuthibitisha ananchokieleza.

2.1.	 Kiapo cha Maandishi

Kama ilivyoelezewa hapo juu, kiapo cha 

maandishi hutolewa kwa maandishi na mtoa 

kiapo mbele ya kamishna wa viapo, akiapa na 

kukiri kwa imani yake, kuwa maelezo aliyotoa 

kwa maandishi mbele yake ni sahihi na ya kweli.

2.2.	 Nani Huapisha?

»» Wakili;

»» Jaji/Hakimu; na/au

»» Mtu yeyote ambaye aliyekasimiwa kufanya 

kazi kwa Mujibu wa Sheria
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2.3.	 Mambo yanayopaswa kuwemo kwenye Hati ya  

           Kiapo

Ili kiapo kikamilike, yafuatayo ni mambo muhimu 

yanayotakiwa kuwemo katika maelezo ya kiapo:

1.	 Kichwa cha habari;

2.	 Jina la mtoa kiapo;

3.	 Maelezo yanayo mtambulisha mtoa kiapo, 

yakizingatia umri na msingi wa imani yake 

(Dini);

4.	 Maelezo ya mambo yanayothibitishwa na 

kiapo;

5.	 Kiapo chenyewe;

6.	 Eneo kiapo kilipotolewa

7.	 Saini ya mtoa kiapo;

8.	 Saini ya  Kamishna wa Viapo;

9.	 Mahali anapopatikana Kamishna wa Viapo; 

na

10.	 Wadhifa wa Kamishna wa Viapo (kama ni 

Jaji, Hakimu, au Wakili);

11.	 Tarehe;

12.	 Uthibitisho wa maelezo.
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Angalizo:

Mtoa Kiapo ni lazima athibitishe ukweli na mambo 

aliyoandika au kusema kwa maandishi kwenye kiapo 

chake kama ni kweli na ameyafahamu vipi. Ni lazima 

ataje chanzo cha habari kilichompa maelezo iwapo 

maelezo hayo ameyapata kwa mtu mwingine; na kama 

ni yale yanayotokana na ufahamu wake mwenyewe, 

basi inampasa kuelezea hivyo. Pia ikumbukwe kwamba 

mambo ya ushahidi wa kusikia, kutaja vifungu vya sheria 

na kujadili ushahidi hayaruhusiwi ndani ya maelezo ya 

kiapo. Iwapo mambo hayo yataingizwa, basi kiapo hicho 

kitakuwa batili. Endapo itathibitika kiapo hicho ni batili 

kwa sababu ya kuingizwa kwa mambo yaliyotajwa hapo 

juu, basi hati hiyo ya kiapo itafutiliwa mbali na mahakama 

au kuamriwa kuandaa kiapo kingine au kuamuru 

kufutwa kwa aya inayokinzana na sharia ya viapo. Endapo 

Mahakama itaamuru kuondolewa kwa Hati ya Kiapo 

Mahakamani, inawezekana Mahakama ikamuamuru 

mtoa kiapo wa namna hiyo kulipa gharama zote za kesi 

au kutoa amri nyingine yoyote kadiri itakavyoona inafaa.
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3.	 MFANO WA KIAPO

KATIKA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI

DAR-ES SALAAM KISUTU

SHAURI LA MADAI NA. ................./Mwaka...................

KISUMBE PAMBE...........................mtoa kiapo

DHIDI YA

MASHAURI JONGO..........................MDAIWA

KIAPO

Mimi, KISUMBE PAMBE, mtu mzima, mkristo, 

mwanaume na mkazi wa Dar es Salaam, 

mlalamikaji katika shauri hili, hivyo basi ninaelewa 

vya kutosha juu ya jambo ninalotaka kulitolea 

kiapo na hivyo naapa ifuatavyo:

1.	 Kwamba, mwaka 1999 nilifika katika 

kijiji cha Vijimbe na nikakabidhiwa 
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ardhi na Serikali ya Kijiji ili niitumie 

kuendesha kilimo cha mazao ya 

biashara;

2.	 Kwamba, shamba hilo lina ukubwa 

wa ekari ishirini, na nimepanda minazi 

na michugwa;

3.	 Kwamba, mwaka 2003 mdaiwa 

alikuja kulivamia shamba hilo akidai 

kwamba shamba hilo ni mali yake 

kwa kuwa aliachiwa kama sehemu ya 

urithi wake na marehemu babu yake 

mnamo mwaka 1980;

4.	 Kwamba, bila makubaliano yoyote 

yale na bila kupata idhini kutoka 

Serikali ya Kijiji, mdaiwa alianza 

kukata mazao shambani kwangu na 

kuanza kulima;

5.	 Kwamba, kutokana na kitendo hiki 

niliamua kilifikisha suala hili katika 

Mahakama yako tukufu, lakini hata 

hivyo mdaiwa bado anaendelea 

kulima kwa biidi na kupanda mazao 

katika shamba langu; na
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6.	 Kwamba, iwapo maombi yangu 

niliyoyafikisha hapa mahakamani 

hayatakubaliwa ilikumzuia mdaiwa 

kuendelea na kilimo kwenye shamba 

lenye mgogoro, mimi mdai nitapata 

hasara isiyorekebishika.

UTHIBITISHO

Kwamba yote yaliyosemwa hapo juu kuanzia aya 

ya 1, 2, 3, 4, 5 na 6 ni kweli kutokana na ufahamu 

wangu mwenyewe.

Kiapo kimetolewa Dar es Salaam

na  KISUMBE PAMBE ambaye

Ametambulishwa kwangu na

__________________  ambaye

mimi mwenyewe ninamfahamu   

mbele yangu leo hii

tarehe _________

mwezi _________

Mwaka_________

____________

Mtoa Kiapo
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MBELE YANGU:

JINA: ________________________________

SAHIHI: ______________________________

WADHIFA: ___________________________ 

ANUANI:_______________________________

Imewasilishwa kwa ajili ya kuwekwa kwenye 

jalada leo hii

tarehe__________

mwezi__________

mwaka__________

______________________________

KARANI WA MAHAKAMA

NAKALA ITUMWE KWA:

MASHAURI JONGO,

S. L. P. 48,

VIJIMBWENI,

DAR ES SALAAM.

IMETAYARISHWA NA:
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KITUO CHA SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU,

IDARA YA MSAADA WA SHERIA KINONDONI,

MTAA WA ISERE,

S. L. P. 79633,

DAR E S SALAAM.

Huu ni mfano wa jinsi ya kuandaa kiapo kwa ajili ya 

kesi iliyo mahakamani inavyopaswa kutengenezwa. 

Kwa kawaida, hati ya kiapo huandikwa kwa lugha ya 

Kiingereza, kwa kuwa lugha rasmi ya kimahakama 

ni Kiingereza hususani kuanzia mahakama ya Wilaya 

mpaka Mahakama ya Rufaa. 
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4.	HITIMISHO

Kutokana na maelezo yaliyotolewa kuhusu Kiapo, 

ni matarajio yetu kuwa ndugu msomaji utakuwa 

umenufaika vya kutosha. Kama tulivyoona kwenye 

kijarida hiki, hati ya kiapo itakubaliwa tu endapo 

mambo muhimu yaliyotajwa yatakuwa yamefuatwa. 

Endapo utashidwa kufuata hatua moja katika hayo 

basi, hati yako itatupiliwa mbali na mahakama na 

pia mahakama inaweza ikatoa amri kwa mtoa kiapo 

kulipa gharama ambazo upande mwingine utakuwa 

umepata. Kutokana na hayo, ni muhimu kufuata 

mfano wa hati ya kiapo uliotolewa katika kijarida hiki.

Pia ni ombi letu kwako kuwa kwa elimu uliyoipata 

katika kijarida hiki uitoe kwa watu wengine ili waweze 

kuwa na ufahamu wa kutosha kuhusu kiapo, maana 

yake, kinavyotumiwa na bila kusahau mambo muhimu 

ya kuzingatia wakati wa kuaandaa hati ya kiapo.  
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HakiTV@humanrightstz

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
S. L. P. 75254, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

DODOMA OFFICE 
Kitalu na 22. Area D, 

S.L.P  2289, Dodoma, Tanzania 
Simu/Nukushi: +255 262350050

Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz 
 

Ofisi ya Arusha
Barabara ya Olerian, Olosiva Kitalu Na. 116/5,

Sakina kwa Idd, Arumeru
 S. L. P. 15243, Arusha - Tanzania

Simu: +255 27 2544187  
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz   

Kituo cha Msaada wa Sheria
Mtaa wa Isere - Kinondoni

S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania
Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 

Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz


