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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa Wanasheria walioshiriki katika 

uandaaji wa kijarida hiki. Pia tunawashukuru kwa dhati 

wale wote walioshiriki kwenye kukirejea kijarida hiki 

ili kuandaa toleo hili la nne hususani, Wakili Joanitha 

Mutayoba, Wakili Theresia Kinabo, Ms. Irene Nambuo 

na Bw. Rodrick Maro Shukrani za pekee ziende kwa 

Wanasheria wa Kujitolea pamoja na wafanyakazi wote wa 

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kwa ushiriki wao 

kukamilisha kijarida hiki..
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma ya 

kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na uwezo wa kufahamu 

sheria za nchi pamoja na kufahamu haki zao ili kuzilinda 

na kuzitetea pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 

hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala 

wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi kuzifahamu 

sheria zetu zote, na hata baadhi tu ya sheria zinazomgusa 

kutokana na mfumo tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa 

watu wote kujua sheria. Hali hii inaababisha watu wengi 

kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo yangeweza 

kuepukika kama angejua sheria. Ndiyo maana basi Kituo 

kimeamua kutoa chapisho hili na mengine, kwa lengo la 

kwa lengo la kutoa msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi na ya 

msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze 

kupata ufumbuzi au maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni 

lengo letu kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 

moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo 
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au mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapata matatizo 

ya namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; na pale 

suala lako linapokwenda mbali zaidi ya maelezo haya, basi 

utafute msaada wa kisheria au uende kwa mwanasheria 

aliye karibu na wewe ili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 

yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo, 

tafadhali umsaidie na mwenzako upata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiaa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria 

za Tanzania mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 

ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kilikuwa ni mradi wa haki za binadamu wa 

Mfuko wa Kuendeleza Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). 

Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha kuna 

ofisi ndogo.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika lisilo la 

kiserikali wala kibiashara linalojibidisha kukuza uwezo 

wa jamii ili iweze kukuza, kuendeleza na kulinda haki za 

binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni 

kukuza uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii 

kwa ujumla na hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 

moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa unakuzwa 

kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa kisheria.

UTANGULIZI

Kwa muda mrefu kulikuwa na mkanganyiko juu ya 
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tafsiri sahihi ya mtoto hapa Tanzania. Kulikuwa na 

sheria mbalimbali zilizotafsiri mtoto kwa njia tofauti 

hivyo kusababisha mtoto kunyimwa haki zake za msingi 

kisheria. Kutokana na hali hiyo Sheria ya Mtoto ya mwaka 

2009 ilitungwa na Bunge ili kuondoa utata uliokuwepo. 

Sheria hii ilifuta sheria mbalimbali zikiwemo Sheria ya 

Kuasili, Sheria ya watoto waliozaliwa nje ya ndoa, Sheria 

ya vituo vya kulelea watoto wadogo na Sheria ya watoto 

walioko kwenye mgogoro na sheria. Pia Sheria ya mtoto 

ya mwaka 2009 ilifanya marekebisho kwenye sheria 

mbalimbali kama vile, Sheria ya Ndoa, Sheria ya Elimu, 

Sheria ya Ajira na Mahusiano kazini, Sheria ya Kanuni za 

Adhabu na Sheria ya Mwenendo wa Mashauri ya Jinai.

Kwa kiasi kikubwa Sheria ya Mtoto ya mwaka 2009 

imesaidia kutambua na kulinda haki za mtoto.
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1.	 UTANGULIZI

Hapo awali, Tanzania haikuwa na sheria moja yenye 

kuainisha haki na wajibu wa mfanyakazi namwajiri 

pamoja na masuala mengine yahusuyo ajira. Hali hii 

ilipelekea kutokuwa na mfumo mmoja maalum wa 

kutatua migogoro ya ajira. Kadhalika, kwa upande 

mmoja, haikuwa rahisi kwa wafanyakazi kutambua 

haki na wajibu wao na waajiri kwa upande mwingine.

Kutokana na hali hiyo, mwaka 2004, Bunge la 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania lilitunga sheria 

mbili kuhusiana na ajira; ambazo ni Sheria ya Ajira 

na Mahusiano Kazini, [Sheria Namba 6/2004] 

inayobainisha haki na wajibu wa mwajiri na mwajiriwa; 

na  Sheria ya Taasisi za Masuala ya Ajira, [Sheria Namba 

7/2004] inayoainisha taratibu na usimamizi wa kisheria 

kuhusiana na ajira.
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2.	HAKI NA WAJIBU WA MFANYAKAZI

2.1.	 Haki za Mfanyakazi

Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini imeainisha 

haki za mfanyakazi katika maeneo yafuatayo:-

Haki ya Kutokubaguliwa

i.	 Mfanyakazi ana haki ya kutobaguliwa katika 

sehemu ya kazi kwa namna yoyote; iwe 

kwa misingi ya rangi, kabila, utaifa, sehemu 

ya kuzaliwa, uraia, mtazamo wa kisiasa, 

jinsi, jinsia, hali ya kuwa na ujauzito, hali 

ya kuwa na ulemavu, hali ya kuolewa au 

kutokuolewa, hali ya kuoa au kutokuoa,  hali 

ya kifamilia, hali ya kuathirika kwa virusi vya 

UKIMWI au kuwa na UKIMWI, hali ya umri au 

hali ya sehemu ambayo mfanyakazi anaishi;

ii.	 Mfanyakazi mwanamke na mwanaume  

wanahaki sawa ya ujira wa kazi inayofanana;

iii.	 Mfanyakazi ana haki ya kutokufanya kazi 

za kushurutishwa. Kazi za kushurutishwa 

ni pamoja na kazi za kitumwa na zile 

zinazofanywa chini ya vitisho. Hata hivyo, 

kazi za jeshi na wajibu wa kiraia, wajibu 
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utokanao na utekelezwaji wa amri ya 

Mahakama au kazi yoyote wakati wa hatari 

pamoja na kazi za kijamii, hazijumuishi 

ushurutishwaji au utumwa.

Mkataba wa Ajira

Katika eneo hili, mfanyakazi ana haki zifuatazo:-

i.	 Kupewa mkataba wa ajira. Aina ya mikataba 

iliyoainishwa kwenye sheria hii ni; mkataba 

yenye muda maalum, mkataba usio na muda 

maalumu na mkataba wa kazi maalumu. 

Ikumbukwe, mkataba unaweza kuwa wa 

maandishi au mdomo lakini mkataba wa  

ajira unaomhusisha mfanyakazi kwenda 

kufanya kazi nje ya nchi, sheria inatamka ya 

kwamba mkataba huo ni lazima uwe wa 

maandishi;

ii.	 Mfanyakazi anapoanza ajira, anapaswa 

kupewa waraka toka kwa mwajiri wake 

wenye taarifa kuhusu ajira hiyo. Waraka huo 

utabainisha jina, anuani ya kudumu, jinsi 

ya mfanyakazi, mahali anapoajiriwa, wajibu 

wake wa kazi, tarehe ya kuanza kwa ajira 



13

yake, muda wa mkataba, mahali pa kazi, saa 

za kazi ndani ya siku, kiwango cha mshahara 

chenye ufafanuzi kimahesabu, marupurupu 

na malipo yoyote yatakayotolewa kwa 

namna isiyo ya kifedha. Hata hivyo, ikiwa 

taarifa hizo zitakuwa kwenye mkataba wa 

maandishi, mwajiri hawajibiki kumpatia 

mwajiriwa waraka huo;

iii.	 Mfanyakazi ana haki ya kujulishwa 

na mwajiri wake haki zote zinazo 

husiana na mkataba wa ajira yake. 

Muda wa Kazi

i.	 Mfanyakazi anapaswa kufanya kazi siku 

zisizozidi sita ndani ya wiki sawa na saa 

arobaini na tano ndani ya wiki au saa tisa 

kwa siku;

ii.	 Mfanyakazi ana haki ya kupumzika kwa 

muda wa saa moja katika siku ya kazi.  Muda 

huo utatolewa baada ya saa tano za kazi;

iii.	 Ikiwa mfanyakazi  atakuwa amekubaliana 

na mwajiri wake na kufanya  kazi  muda  

wa siku za mapumziko  ya  wiki; au siku za 

sikukuu au mapumziko ya kitaifa, atapaswa 



14

kulipwa si chini ya moja na nusu (11/2) 

ya mshahara wake wa siku kwa kila saa 

aliyofanya kazi;

iv.	 Mwajiri hapaswi kumshurutisha au 

kumruhusu mfanyakazi kufanya kazi zaidi ya 

saa kumi na mbili kwa siku moja;

v.	 Ikiwa mfanyakazi atafanya kazi baada ya 

muda wa kazi, kila saa ya muda wa ziada 

atapaswa kupokea ujira usiopungua moja 

na nusu wa mshahara wake wa siku; 

vi.	 Mfanyakazi ana haki ya kulipwa angalau 

asilimia tano ya mshahara wake wa siku, 

kwa kila saa atakayofanya kazi usiku . 

Likizo

Sheria imebainisha aina tofauti za likizo: likizo 

ya mwaka; likizo ya uzazi; likizo ya ugonjwa; na 

likizo nyinginezo. Kwa kifupi:

i.	 Mfanyakazi ana haki ya kwenda likizo ya 

mwaka ya siku ishirini na nane [28] na yenye 

malipo;

ii.	 Mfanyakazi mwanamke ana haki ya kwenda 

likizo ya uzazi yenye malipo kwa siku 

themanini na nne [84] ikiwa amejijungua 
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mtoto mmoja au siku mia moja [100] ikiwa 

amejifungua mtoto zaidi ya mmoja;

iii.	 Mfanyakazi mwanamke atasahili likizo 

nyingine ya uzazi na yenye malipo endapo 

tu atakuwa amejifungua mtoto baada ya 

miezi thelathini na sita [36];

iv.	 Ikiwa mtoto aliyezaliwa atakufa ndani ya 

mwaka mmoja tangu azaliwe, mfanyakazi 

mwanamke ana  haki ya kupewa siku 

nyingine themanini na nne [84] za likizo 

yenye malipo ya uzazi ndani ya miezi 

thelathini na sita [36];

v.	 Mfanyakazi mwanaume ana haki ya kwenda 

likizo ya uzazi yenye malipo kwa siku tatu [3] 

ikiwa ameichukua likizo hiyo ndani ya siku 

saba tangu mtoto kuzaliwa na akiwa yeye ni 

baba wa mtoto husika;

vi.	 Mfanyakazi ana haki ya kupewa mapumziko 

ya ugonjwa angalau siku mia moja ishirini 

na sita [126] za likizo ambapo siku sitini na 

tatu [63] za mwanzo atalipwa mshahara 

kamili na  siku sitini na tatu [63] za mwisho 

atalipwa nusu mshahara;

vii.	 Mfanyakazi ana haki ya likizo yenye malipo 
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ya siku nne [4] ikiwa atafiwa na mtoto, mke/

mume, mzazi, babu au bibi, mjukuu au 

ndugu wa kuzaliwa.

Kuachishwa Kazi

i.	 Ni marufuku kwa mwajiri kumwachisha kazi 

mfanyakazi bila sababu zilizo za haki na za 

msingi pamoja na kufuata taratibu za haki;

ii.	 Mfanyakazi ana haki ya kupinga uhalali au 

usahihi wa kuachishwa kazi ndani ya siku 

thelathini. Haki hii itaendelea kuwepo hata 

kama mwajiri atafuata utaratibu wote katika 

kumuachisha kazi mfanyakazi;

iii.	 Mfanyakazi anayo haki ya kusitisha mkataba 

wake wa ajira kwa kutoa taarifa ya kusitisha 

mkataba huo kwa mwajiri wake. Ni haki ya 

mfanyakazi kulipwa kiinua mgongo sawa 

na mshahara wake usiopungua siku saba 

kwa kila mwaka aliofanya kazi. Haki hii 

itatekelezwa iwapo mfanyakazi alidumu 

katika ajira kwa muda usiozidi miaka kumi.
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Mfanyakazi Kurudishwa Mahali Alipotekea 
Wakati wa Kuajiriwa

Inapotokea mkataba wa mfanyakazi 

umesitishwa, mwajiri anapaswa kumgharamia 

mfanyakazi gharama ya usafiri, posho ya 

kujikimu, posho kwa matumizi akiwa safarini 

ili kumrudisha yeye na familia yake mahali 

alipotokea wakati akiajiriwa. 

Vyama vya Wafanyakazi

i.	 Wafanyakazi wana haki ya kuanzisha, 

kujiunga au kushiriki katika vyama vya 

wafanyakazi katika eneo la kazi;

ii.	 Wafanyakazi wana haki ya kutokubaguliwa 

au kuwajibishwa kwa sababu ya kujiunga au 

kutokujiunga au kushiriki katika shughuli za 

vyama vya wafanyakazi;

iii.	 Mfanyakazi anayo haki ya kutoshurutishwa 

kujiunga na chama cha wafanyakazi;

iv.	 Kwa mujibu wa sheria, makubaliano yoyote 

ya pamoja yatakayofikiwa kati ya chama 

cha wafanyakazi, mwajiri na mfanyakazi, 

yatakuwa ya maandishi na yatawekwa saini. 

Makubaliano hayo  yatabana pande zote 
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zilizoshiriki na yataendelea kumbana mwajiri 

au mwajiriwa iwapo walihusika katika 

makubaliano na itajumuisha wafanyakazi 

na waajiri waliokwisha kujitoa katika chama 

labda kama kutakuwa na pingamizi toka 

upande wowote wa makubaliano hayo na 

kwa muda muafaka.

Migomo

Mfanyakazi ana haki ya kugoma kisheria iwapo 

kuna mgogoro wa kimaslahi na kumekuwepo na 

majadiliano ya pamoja ambayo yameshindikana 

na usuluhishi nao umeshindikana. Sheria 

inaagiza kuwa mgomo unaweza kufanyika iwapo 

uamuzi wa kufanya mgomo huo umetokana na 

kura ya wafanyakazi walio wengi na baada ya 

kupita saa arobaini na nane baada ya tangazo 

la mgomo.  

2.2.	 Wajibu wa Mfanyakazi

Kwa ujumla mfanyakazi ana wajibu wa kufanya 

kazi yake kwa uadilifu na kwa nia njema kwa 

mujibu wa mkataba wake; kuhakikisha kuwa 

anatumia ujuzi na maarifa yake kwa hali ya juu 



19

kwa ajili ya kutekeleza wajibu wake katika ajira. 

Hata hivyo, kulingana na haki zake, mfanyakazi 

ana wajibu ufuatao:

Mapumziko ya Ugonjwa

Mfanyakazi anawajibu wa kumwonyesha 

mwajiri wake cheti toka hospitali ili 

kuthibitisha ugonjwa na hivyo kuweza 

kupata malipo na/au likizo ya ugonjwa. 

Likizo ya Uzazi

Mfanyakazi anawajibika kutoa taarifa kwa 

mwajiri kuonyesha nia yake ya kuchukua likizo ya 

uzazi angalau miezi mitatu kabla ya kujifungua; 

na taarifa hiyo lazima iambatane na cheti cha 

matibabu. Hata hivyo, mfanyakazi anaweza 

kuanza likizo ya uzazi wiki nne kabla ya tarehe 

anayotarajia kujifungua au mapema zaidi lakini 

kwa uthibitisho wa daktari.

Vyama vya Wafanyakazi

Mfanyakazi yoyote ambaye ataamua kujiunga 

na Chama cha Wafanyakazi basi atawajibika 

kufuata taratibu zote zinazoelezwa kwenye 

katiba ya chama husika.



20

Migomo

Wakati wa migomo, mfanyakazi anawajibika 

kutowashawishi wafanyakazi wenzake kugoma 

ama kutogoma, kuwafungia waajiri wake 

wasitoke eneo la kazi ama kuwazuia kuingia 

eneo la kazi.

3.	 HAKI NA WAJIBU WA MWAJIRI

3.1.	 Haki za Mwajiri

Usawa Sehemu ya Kazi

a.	 Mwajiri anaruhusiwa kuanzisha, kujiunga 

na kushiriki katika vyama vya waajiri;

b.	 Mwajiri hapaswi kubaguliwa akiwa 

anafanya ama amefanya kazi kwa haki kwa 

mujibu wa sheria.

Kuzuia Wafanyakazi kutoingia eneo la Kazi 
wakati wa Mgomo

Ili kutetea maslahi yake, Mwajiri ana haki ya 

kuzuia wafanyakazi wasiingie kwenye eneo 

la kazi iwapo kuna mgogoro wa kimaslahi na 
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baada ya kushindikana kwa majadiliano ya 

pamoja, kushindikana kupatikana kwa suluhu 

na baada ya kuwapa wafanyakazi au chama cha 

wafanyakazi notisi ya saa 48 juu ya kusudio lake 

la kuwazuia.

3.2.	 Wajibu wa Mwajiri

Usawa Sehemu ya Kazi

a.	 Mwajiri hapaswi kumbagua mtu yeyote 

wakati wa mchakato wa usaili au kuajiri;

b.	 Mwajiri  anapaswa kutoa  fursa sawa kazini 

na kujitahidi kuondoa ubaguzi katika sera  

na sehemu ya kazi;

c.	 Mwajiri hatakiwi kumbagua mfanyakazi 

wake kwa namna yoyote ile;

d.	 Mwajiri hapaswi kumfanyisha mfanyakazi 

wake kazi za shurti;

e.	 Mwajiri anao wajibu wa kutunza taarifa za 

siri za mfanyakazi bila kuvunja sheria au 

amri ya Mahakama. Wajibu huu unahusu 

taarifa binafsi ambazo mfanyakazi hajatoa 

idhini kwa mwajiri wake kuzisema.
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Mkataba wa Kazi

a.	 Mwajiri ana wajibu wa kumpatia mkataba 

wa ajira mfanyakazi wake aidha kwa 

maandishi au kwa kauli;

b.	 Mwajiri anapaswa kumpatia mfanyakazi 

wake waraka wa taarifa za mfanyakazi kama 

ilivyobainishwa katika kipengele cha 2.1.2(ii) 

katika kijarida hiki. Zaidi, mwajiri anawajibu 

wa kumfafanulia mfanyakazi wake waraka 

husika pale itakapobidi;

c.	 Mwajiri atawajibika kwa kushauriana na 

mwajiriwa kubadili waraka wa kazi na 

kumjulisha mwajiriwa juu ya mabadiliko 

hayo;

d.	 Mwajiri ana wajibu wa kuhifadhi waraka 

huo kwa miaka mitano baada ya kusitisha 

mkataba wa ajira;

e.	 Kila mwajiri anapaswa kutoa waraka katika 

mfumo uliokubalika na ambao unaonyesha 

haki za mfanyakazi chini ya Sheria ya Ajira 

na Mahusiano Kazini.
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Muda wa Kazi

a.	 Mwajiri anao wajibu wa kutokumfanyisha 

kazi mwajiriwa zaidi ya saa kumi na mbili 

ndani ya siku moja (saa hizo 12 ni pamoja 

na muda wa ziada katika kufanya kazi). Siku 

zinazoruhusiwa kwa mfanyakazi kufanya 

kazi ni siku zisizozidi sita kwa wiki au saa 

arobaini na tano kwa wiki au saa tisa kwa 

siku;

b.	 Mwajiri yeyote hapaswi kumfanyisha kazi 

mfanyakazi saa za ziada isipokuwa kwa 

makubaliano na zisizidi saa hamsini katika 

mzunguko wa wiki nne;

c.	 Mwajiri anawajibika kubadili muda wa kazi 

kwa mfanyakazi yeyote aliyethibitika kiafya 

kuwa hawezi kufanya kazi vizuri kutokana 

na afya yake.

Mapumziko na Likizo

a.	 Mwajiri anapaswa kumlipa mwajiriwa 

malipo kwa muda wa ziada aliofanya kazi;

b.	 Mwajiri anawajibu wa  kutoa muda wa 
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mapumziko kwa mwajiriwa angalau saa 

moja kwa siku;

c.	 Mwajiri anawajibika kumruhusu mfanyakazi 

kupumzika kabla ya kuanza tena kazi;

d.	 Mwajiri atapaswa kumlipa mfanyakazi 

mshahara wa fedha taslimu, ama kwa 

makubaliano na mfanyakazi, atalipa kwa 

hawala/hundi ya fedha au kwa kumwekea 

fedha katika akaunti au kwa makubaliano 

ya maandishi kulingana na haya yafuatayo:

»ª Kazi aliyoajiriwa;

»ª Muda wa kazi;

»ª Eneo la kazi;

»ª Siku waliokubaliana. 

Hata hivyo, mwajiri hapaswi kukata 

makato ya madeni kwenye mshahara wa 

mfanyakazi bila kukubaliana na mfanyakazi;

e.	 Mwajiri anao wajibu wa kumpa 

mfanyakazi angalau siku ishirini na nane 

za mapumziko pamoja na sikukuu zote 

za kitaifa zitakazoangukia ndani ya 

likizo. Idadi ya siku za likizo zitapungua 

kutokana na kujumuishwa katika siku 
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za sikukuu na zitafidiwa kwa malipo. 

Mapumziko ya Uzazi

a.	 Mwajiri ana wajibu wa kutoa ruhusa ya 

likizo ya uzazi;

b.	 Mwajiri yeyote hapaswi kumtaka wala 

kumruhusu mfanyakazi mjamzito au 

anayenyonyesha kufanya kazi ambazo zina 

uwezekano wa kuathiri afya yake au ya 

mtoto;

c.	 Mwajiri atawajibika kuweka makubaliano  

na mfanyakazi mwenye ujauzito au mwenye 

mtoto/watoto iwapo atamhitaji mfanyakazi 

huyo kufanya kazi;

d.	 Mwajiri anawajibika kumruhusu mfanyakazi 

anayenyonyesha kwenda kumnyonyesha 

mtoto kwa saa mbili ambayo ni ndani ya  

muda wa kazi;

e.	 Mwajiri hapaswi kumtaka au kumruhusu 

mama mjamzito kufanya kazi saa za usiku. 

Katazo hili la kisheria ni katika kipindi 

cha miezi miwili kabla ya kujifungua na 

miezi miwili baada ya kujifungua ikiwa 

mama ataonyesha cheti cha matibabu 
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chenye kuthibitisha kuwa afya yake au ya 

mtoto haimruhusu kufanya kazi za usiku. 

Hata hivyo, katazo hili halimbani mwajiri 

ikiwa mfanyakazi ataomba kufanya kazi 

na ikiwa ataonyesha cheti cha matibabu 

kinachothibitisha uimara wa afya yake 

au ya mtoto na kwamba kufanya kazi 

hakutaathiri afya yake au ya mtoto.

f.	 Kuachishwa Kazi na Kusimamishwa Ajira

g.	 Mwajiri hataruhusiwa kumuachisha kazi 

mfanyakazi kinyume  cha  sheria;

h.	 Mwajiri hapaswi kumuachisha mfanyakazi 

kazi kwa sababu zifuatazo:-

i.	 Ikiwa mfanyakazi ametoa taarifa 

aliyostahili kutoa au aliyopaswa 

kutoa kwa mtu mwingine au kwa 

mujibu wa sheria;

ii.	 Kwa kushindwa au kukataa 

kufanya kitu chochote ambacho 

mwajiri haikumpasa kumruhusu 

au kumtaka mfanyakazi kufanya;

iii.	 Ikiwa atatekeleza haki yoyote 

iliyoainishwa kwenye mkataba 

au  sheria;
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iv.	 Ni mwanachama au  alikuwa  

mwanachama wa chama 

chochote cha wafanyakazi;

v.	 Anashiriki katika shughuli halali 

za chama cha wafanyakazi ikiwa 

ni pamoja na mgomo halali;

vi.	 Kwa sababu ya ujauzito, ulemavu 

au ubaguzi wa jinsi yoyote.

i.	 Mwajiri yeyote hapaswi kuchukua hatua 

za kinidhamu kwa kutoa adhabu ya faini, 

kumuachisha kazi au kumsimamisha 

kazi mfanyakazi kabla ya hukumu 

ya mwisho iwapo mfanyakazi huyo 

atakuwa ameshitakiwa kwa kosa la 

jinai;

j.	 Mwajiri anao wajibu wa kutoa ushahidi 

kuonyesha kustahili kuachishwa kazi 

kwa mfanyakazi. 

k.	 Endapo Mfanyakazi ataachishwa kazi 

na iwapo msuluhishi au Mahakama/

Kamisheni ya Usuluhushi wa Migogoro 

ya ajira itang’amua kwamba mfanyakazi 

alionewa basi, itawajibika:

i.	 Kutamka  kurudishwa  kwa 
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mfanyakazi kazini na kumlipa 

mishahara yote tokea tarehe 

aliyoachishwa kazi; au 

ii.	 Kumrudisha mfanyakazi 

kwa mujibu wa taratibu 

zilizopendekezwa na msuluhishi 

au kuamuliwa na Mahakama. 

Mambo Mengine Yanayohusu Kuachishwa Kazi

a.	 Kama mkataba wa ajira utasitishwa ndani 

ya mwezi wa kwanza wa ajira, taarifa ya 

kusitishwa huko isiwe chini ya siku saba. 

Iwapo ni kwa mwajiriwa aliyeajiriwa kwa 

siku au kwa wiki, taarifa ya kuachishwa 

kazi itolewe si chini ya siku nne. Na kwa 

mwajiriwa aliyedumu katika ajira zaidi ya 

mwezi mmoja, taarifa ya kumuachisha kazi 

itakayotolewa isiwe chini ya muda wa siku 

ishirini na nane. Endapo mwajiri hatatoa 

taarifa ya kusitisha mkataba wa ajira kwa 

mfanyakazi, basi  atawajibika kumlipa ujira 

mfanyakazi anapomwachisha kazi bila ya 

taarifa;

b.	 Ikiwa mfanyakazi atakataa kufanya kazi 
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kipindi cha taarifa ya kusitishwa kwa 

mkataba wake wa ajira, mwajiri anaweza 

kukata kiasi cha fedha kutoka katika 

mshahara ambao mwajiriwa atapokea 

kama malipo  baada ya taarifa ya kusudio la 

kuachishwa kazi;

c.	 Mwajiri anawajibika kumlipa mfanyakazi 

malipo yote ya likizo ambayo hakumlipa; 

malimbikizo ya malipo ya likizo 

yaliyosababishwa na kutokwenda likizo, 

malipo ya taarifa ya kusitiswa kwa mkataba, 

malipo ya kiinua mgongo na malipo kwa 

ajili ya nauli wakati ajira ya mfanyakazi 

ikisitishwa;

d.	 Mwajiri anawajibika kumpatia mfanyakazi 

cheti cha utumishi pindi ajira ya mfanyakazi 

huyo inapositishwa. Ikumbukwe kwamba, 

ikiwa kutakuwa na makubalino kati 

ya mwajiri na mfanyakazi, muda wa 

taarifa unaweza kuongezwa. Taarifa ya 

kumuachisha kazi mfanyakazi inapaswa 

kuwa ya maandishi ikieleza sababu ya 

kusitisha mkataba na tarehe ya kupewa 

taarifa. Taarifa hiyo haipaswi kutolewa 
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wakati wa likizo au sambamba na kipindi 

chochote cha likizo.

Vyama vya Wafanyakazi

a.	 Mwajiri hatakuwa na jukumu au 

kuwajibishwa kwa masuala yanayohusu 

vyama vya wafanyakazi kwa sababu tu ni 

mshiriki. Hali kadhalika, hatawajibika kwa 

madhara yoyote yanayotokana na utendaji 

kazi wake kwa mujibu wa chama;

b.	 Mwajiri yeyote anawajibika kutekeleza 

taratibu zinazoelezwa kwenye katiba ya 

chama cha wafanyakazi;

c.	 Mwajiri ana wajibu wa kumruhusu 

mwakilishi wa chama cha wafanyakazi 

kuingia kwenye eneo la kazi, kuwasajili, 

kuzungumza na kukutana na wanachama 

kuhusiana na suala linalowahusu 

wafanyakazi, kuendesha kikao cha  chama 

na kufanya uchaguzi kwa mujibu wa katiba 

ya chama. Mwajiri anaweza kuruhusu 

kuanzishwa kitengo cha chama cha 

wafanyakazi katika eneo lake la kazi na 

kuwapa ushirikiano wowote utakaohitajika 
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pamoja na kuwapa vitendea kazi muhimu;

d.	 Mwajiri anapaswa kuwashirikisha 

wafanyakazi kuhusu makato kutoka kwenye 

mishahara kwa ajili ya kusajili chama. 

Kuwashirikisha huko kunapaswa kufanyika 

ndani ya siku saba kutoka ndani ya mwezi 

makato yalipofanywa;

e.	 Mwajiri anawajibika kumpa notisi ya malipo 

mfanyakazi yeyote ambaye ni mwakilishi wa 

chama cha wafanyakazi iwapo mfanyakazi 

huyo atahitaji kuhudhuria warsha au kazi 

za chama;

f.	 Ikiwa mwajiri amekubali kuwepo kwa 

chama cha wafanyakazi, anawajibika 

kuruhusu chama kujihusisha kikamailifu 

kwenye majadiliano ya pamoja.

Migomo

a.	 Mwajiri ana wajibika kutowaajiri 

wafanyakazi mbadala wakati wa mgomo;

b.	 Mwajiri hapaswi kuwafuta kazi au 

kuwachukulia hatua za kinidhamu 

wafanyakazi kwa kushiriki katika mgomo 

halali.
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4.	TARATIBU ZA KUPATA HAKI

4.1.	 Vyombo Vinavyohusika

Mfanyakazi yeyote atakayepata mgogoro wa 

kikazi wa haki, anapaswa kupeleka malalamiko 

yake Baraza/Kamisheni ya Usuluhishi na Uamuzi 

wa Migogoro ya Kazi. Na ikiwa hataridhika na 

uamuzi wa Baraza la Usuluhishi na Uamuzi wa 

Migogoro ya Kazi, anaweza kupeleka marejeo 

Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Divisheni ya  Kazi. Ikiwa ni mgogoro 

wa kimaslahi na ikiwa mfanyakazi atatoa taarifa 

kwenye chama cha wafanyakazi, ya kuwa hakuna 

makubaliano kati ya mfanyakazi na mwajiri, 

chama kitawajibika kufikisha suala hilo kwenye 

Baraza la Usuluhishi na Uamuzi wa Migogoro ya 

Kazi. 

Baada ya Baraza la Usuluhishi na Uamuzi wa 

Migogoro ya Kazi kutoa tuzo/uamuzi na ikiwa 

mfanyakazi hatoridhika na tuzo/maamuzi hayo, 

ataomba marejeo Mahakama Kuu ya kazi kwa 

mujibu wa taratibu zilizoainiswa katika sheria hii.
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4.2.	 Muda wa Kuwasilisha Malalamiko

Muda wa kuwasilisha malalamiko yake ikiwa 

ni mgogoro wa haki, mfanyakazi atawasilisha 

Baraza la Usuluhishi na Uamuzi wa Migogoro  

ya  Kazi  ndani ya siku thelathini tangu mgogoro 

huo kutokea;

Ikiwa ni mgogoro wa maslahi pamoja na 

migogoro mingine yoyote isiyokuwa ya kudai 

haki, atawasilisha Baraza la  Usuluhishi na 

Uamuzi wa Migogoro ya Kazi ndani ya siku sitini 

tangu mgogoro huo kutokea;

Ikiwa mgogoro umeshughulikiwa na Baraza 

la Usuluhishi na Uamuzi wa Migogoro ya Kazi, 

ambaye hakuridhika na uamuzi anaweza 

kupeleka marejeo kwenye Mahakama Kuu ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Divisheni ya 

kazi ndani ya wiki sita tangu uamuzi ulipotolewa.
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5.	HITIMISHO

Katika kijarida hiki, tumeweza kujifunza mambo  

mbalimbali kama vile malengo ya sheria za kazi, 

aina ya mikataba ya ajira, matatizo kazini kama vile 

ubaguzi, haki na wajibu wa mfanyakazi, haki na wajibu 

wa mwajiri, taratibu za kufuata katika  kuacha na/au 

kuachisha kazi, utatuzi wa migogoro ya kazi na makosa 

yaliyopo kwenye Sheria za Kazi.

Ndugu msomaji, ni matumaini yetu kuwa kijarida 

hiki kimekupa ufahamu na mwanga kuhusu haki 

na wajibu wa mwajiri na/au mwajiriwa; na ufahamu 

kuhusu utatuzi wa migogoro itokanayo na ajira/kazi. 

Hii itakusaidia wewe binafsi na pia kuweza kuwasaidia 

wengine kuhusu haki zao kama waajiri na/au waajiriwa.
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