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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasheria wetu na wale wa 

kujitolea katika uandaaji wa vijarida hivi. Pia tunawashukuru 

kwa dhati wale wote walioshiriki kwenye kukirejea 

kijitabu hiki ili kuandaa toleo hili la nne hususan, Wakili 

Joanitha Mutayoba, Wakili Theresia Kinabo, Wakili Godfrey 

Mpandikizi, Bi. Irene Nambuo na Bw. Rodrick Maro, pamoja 

na wafanyakazi wote wa Kituo cha Sheria na Haki za 

Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria 

za Tanzania mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 

ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kilikuwa ni mradi wa haki za binadamu wa 

Mfuko wa Kuendeleza Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). 

Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha kuna 

ofisi ndogo.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika lisilo la 

kiserikali wala kibiashara linalojibidisha kukuza uwezo 

wa jamii ili iweze kukuza, kuendeleza na kulinda haki za 

binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni 

kukuza uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii 

kwa ujumla na hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 

moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa unakuzwa 

kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa kisheria.
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma ya 

kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na uwezo wa kufahamu 

sheria za nchi pamoja na kufahamu haki zao ili kuzilinda 

na kuzitetea pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 

hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala 

wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi kuzifahamu 

sheria zetu zote, na hata baadhi tu ya sheria zinazomgusa 

kutokana na mfumo tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa 

watu wote kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi 

kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo yangeweza 

kuepukika kama angejua sheria. Ndiyo maana basi Kituo 

kimeamua kutoa chapisho hili na mengine, kwa lengo la 

kutoa msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi na ya 

msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze 

kupata ufumbuzi au maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni 

lengo letu kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 

moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo 

au mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapata matatizo ya 

namna hii.
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Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; na pale 

suala lako linapokwenda mbali zaidi ya maelezo haya, basi 

utafute msaada wa kisheria au uende kwa mwanasheria 

aliye karibu na wewe ili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 

yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo, 

tafadhali umsaidie na mwenzako kupata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.
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UTANGULIZI

Mara nyingi tumezoea kushuhudia migogoro kwenye 

familia hasa inapotokea mmoja wa wanandoa amefariki 

dunia. Waathirika zaidi huwa ni wajane na watoto baada ya 

ndugu za marehemu kuwanyang’anya mali na kuwaacha 

wakitangatanga. Ndugu hao bila kujali mali ya marehemu 

imepatikanaje husubiri msiba unamalizika na kuanza 

kunyang’anya mali na hata fedha zilizopo benki. 

Tabia hizi hufanywa na ndugu wanaobweteka wakisubiri 

ndugu zao wafe ili warithi mali zao. Kesi nyingi zimekuwa 

zikiibuka kutokana na wanawake kudhulumiwa mali 

walizochuma na wenzi wao na wakati mwingine watoto 

nao huwageuka mama zao kwa kuwadhulumu mali 

zilizochumwa na baba zao.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) kinawasisitiza 

wananchi kuona umuhimu wa kuandika wosia ili kuepusha 

migogoro na migongano kwenye familia inayotokea baada 

ya mmoja wa wanandoa kufariki dunia. 

Mtu anapoandika wosia ni kitu kizuri kwa sababu yeye 

ndiye anayejua mali zake na mtu sahihi wa kumpa urithi 
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huo. Kijitabu hiki kimeandaliwa kwa ajili ya kukuza uelewa 

wa watu kuhusu umuhimu wa kuandika wosia, aina ya 

wosia unaokubalika kisheria, warithi halali kisheria na hata 

jinsi bora ya kuhifadhi wosia. Mwishoni mwa kijitabu hiki 

kuna mfano wa wosia ambao unaweza kumrahisishia 

msomaji mtiririko wa kufuata wakati wa kuandika wosia 

unaokubalika kisheria.
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1.	 	Je, Umeandika Wosia?

(Unajua kitakachotokea kwa familia na mali zako 

ukifariki?)

2.	Wosia ni nini?

Ni tamko la mdomo au maandishi anayotoa mtu wakati 

wa uhai wake kuelezea jinsi anavyotaka mwili wake 

utendewe na mali zake zigawanywe atakapokuwa 

amefariki.

Wosia ni siri ambayo hufichuka wakati mtu aliyeutoa 

anapokuwa amefariki.

3.	 Kuna Umuhimu Gani Wa 
Kuandika Wosia?

Unaweka mambo yako bayana kuondoa utata kwa 

familia na jamii yako;

Unamchagua msimamizi wa mirathi yako unayemtaka 

wewe;
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Unatoa pia muongozo jinsi ambavyo ungependa 

familia yako iishi baada ya kifo chako;

Unatoa maelezo juu ya mwili na mali yako kama 

upendavyo wewe na kwa mujibu wa sheria.

4.	Nani Anaweza Kuandika 
Wosia?

Mtu yeyote mwenye umri wa miaka 18 au zaidi na 

mwenye akili timamu.

5.	Wosia Unaokubalika 
Kisheria Ni?

Wa  maandishi au matamshi

Ulioshuhudiwa na watu wawili ikiwa ni wa maandishi 

na watu wanne ikiwa ni wa matamshi.

Ni muhimu mmoja wa mashahidi awe ndugu wa 

karibu ila asiwe ni mrithi
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Wosia uwe ni wa mali zako binafsi na si mali za mtu 

mwingine

Haikubaliki mtoa wosia kumnyima mrithi halali mali 

bila sababu zinazokubalika kisheria.

6.	Warithi Halali Kisheria

»» Mke/mume;

»» Watoto wa marehemu;

»» Watoto walio halalishwa kisheria;

»» Wazazi na ndugu wa karibu waliokuwa 

wakimtegemea mtoa wosia wakati wa uhai 

wake.

Iwapo mwandika wosia ni mgonjwa mahututi ni 

muhimu ithibitishwe kuwa mtu huyo anaelewa 

anachokifanya na akili yake ni timamu wakati wa 

kuandika au kutamka wosia wake.
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7.	 Hifadhi ya Wosia

Wosia ulioandikwa unaweza kuhifadhiwa:-

»» Ofisi ya Kabidhi Wasii Mkuu;

»» Kwa mwanasheria/wakili;

»» Benki;

»» Taasisi mbalimbali kama vile taasisi za  kidini 

kama kanisa au msikiti;

»» Kwa mtu yeyote ambaye si mrithi katika Wosia 

huo na anaaminika kuwa ana uwezo wa kutunza 

siri.

ANGALIZO

“Kuandika wosia si uchuro bali ni kujizatiti katika 

kuhakikisha mambo yako ni sawa hata usipokuwapo.”

Ni muhimu kuhakikisha kuwa Wosia unashuhudiwa 

na Wakili au Hakimu la sivyo wosia utakuwa hauna 

nguvu za kisheria na unaweza kupingwa mahakamani 

kuwa siyo wosia halali.
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8.	Mfano wa Wosia

1.	 Huu ni wosia wangu wa mwisho mimi

………………………………………………………

S. L. P…………………………………………….

2.	 Namchagua……………………………………

	S. L. P……………………………………………

	Simu:……………………………………………

	Ambaye anaishi……………………………………………

	Kuwa msimaizi wa mirathi yangu.

3.	 Nitakapokufa mwili wangu 

ukazikwe:………………………………….

Wilaya……………………………………………

Mkoa:……………………………………………

4.	 Mali zangu/yangu ni:………………………………………………..

a.	 ………………………………………………………

b.	 ………………………………………………………
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5.	 Natamka kwamba mali zangu zote 

zinazohamishika na zisizohamishika zitamilikiwa 

na mke/mume wangu aitwaye

……………………………………………………….

Iwapo atakuwa hai baada ya kufa kwangu

6.	 Iwapo mke/mume wangu aitwaye……………………………..

……………………………………………………………………..

Atafariki mapema kuliko mimi, mali zangu 

zitarithiwa na watoto wangu wafuatao:-

a.	 ……………………………………………………… 

S. L. P.:………………………………………

Simu:…………………………………………

b.	 ……………………………………………………....

S. L. P:…………………………………………

Simu:…………………………………………

c.	 …………………………………………………........

S. L. P:……………………………………………

Simu:……………………………………………
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d.	  ………………………………………………………

S. L. P:……………………………………………

Simu:……………………………………………

e.	 ………………………………………………………

S. L. P:……………………………………………

Simu:……………………………………………

f.	 ………………………………………………………

S. L. P:……………………………………………

Simu:……………………………………………

g.	 ………………………………………………………

S. L.P:………………………………………

Simu:………………………………………… 

h.	 ……………………………………………………

S. L. P:……………………………………………

Simu:……………………………………………

i.	 ……………………………………………………

S. L. P.:……………………………………………

Simu:……………………………………………
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Katika mafungu yaliyo sawa sawa imetiwa sahihi 

hapa…………………………

………………………………siku ya………………………………………………….

Mwezi wa……………………………………………………………

Mwaka………………………………………………………

Sahihi ya kwanza

Jina:…………………………………………………………

Sahihi:………………………………………………………

Anuani:……………………………………………………

…………………………………………………………………

Kazini:………………………………………………………

…………………………………………………………………

Mbele ya:-

…………………………………………………………………

…………………………………………………………………

…………………………………………………………………

Kamishna wa viapo/sahihi

0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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HakiTV@humanrightstz

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
S. L. P. 75254, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

DODOMA OFFICE 
Kitalu na 22. Area D, 

S.L.P  2289, Dodoma, Tanzania 
Simu/Nukushi: +255 262350050

Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz 
 

Ofisi ya Arusha
Barabara ya Olerian, Olosiva Kitalu Na. 116/5,

Sakina kwa Idd, Arumeru
 S. L. P. 15243, Arusha - Tanzania

Simu: +255 27 2544187  
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz   

Kituo cha Msaada wa Sheria
Mtaa wa Isere - Kinondoni

S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania
Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 

Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz


