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Habari LHRC,

Naitwa Amini kutoka kata ya Mwaya.
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
lajirani kumfungia mtoto wake mwenye
ulemavu ndani bila kumwandikisha shule.
Nawaomba mfuatilie jambo hil tafadhali.

Ndugu Amini,

Tunashukuru sana kwa taarifa na
tunachukua hatua za haraka kufuatilia
tukio hilo.

Tunaomba ushirikiano wako.

Asante

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

#HakiKiganjani

Ev) 0699695486
' Pakua AnroidApp
ya Haki Kiganjani

w hakikiganjani.humanrights.or.tz

Usipotezee, toa taarifa sasa!




AN
R ok
VV’ C

g K
4 LHRC *
Lo/
[= <
O% S\VQ

b2

QY
Ria na k'

KIJARIDA KUHUSU

HAKI ZA WATU
WENYE ULEMAVU

Kimeandaliwa na:

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu




YALIYOMO

1. UTANGULIZI 9
2. ULEMAVU 10
3. HAKI ZA WATU WENYE ULEMAVU NA WAJIBU WA JUMLA...12
3.1.Haki za Watu Wenye Ulemavu 12
3.1.1. Usawa na Kutokubaguliwa 12

3.1.2. Kuishi kwa uhuru na kujumuishwa kwenye jamii.

313. Afya 13
3.1.4. Elimu 14
3.1.5. Kazi na Ajira 15
3.1.6. Ufikikaji na Upatikanaji 16
31.7. Matembezi huru 17
3.1.8. Ushiriki katika maswala ya kisiasa na kijamii........c... 17
3.1.9. Ushiriki katika maswala ya kiutamaduni, burudani,
mapumziko na michezo 18
3.2.Kuishi na Hifadhi ya Jamii 19
3.3.Wajibu wa Jumla 19
3.3.1. Serikali/Nchi 19
3.3.2.Jamii/Familia 21
4. HITIMISHO 22




SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasheria walioshiriki kukirejea
kijitabu hiki ili kuandaa toleo hili la nne hususani; Wakili
Rose Nyatega, Wakili Joanitha Mutayob na Bi. Irene
Nambuo pamoja na wafanyakazi wote wa Kituo cha Sheria

na Haki za Binadamu.

DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma ya
kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na uwezo wa kufahamu
sheria za nchi pamoja na kufahamu haki zao ili kuzilinda
na kuzitetea pamoja na kuheshimu haki za wengine ili
hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu
haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala

wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi kuzifahamu
sheria zetu zote, na hata baadhi tu ya sheria zinazomgusa
kutokana na mfumo tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa
watu wote kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi
kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo yangeweza

kuepukika kama wangejua sheria. Ndiyo maana Kituo




kimeamua kutoa chapisho hili na mengine, kwa lengo la

kutoa msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi wa kisheria unaotoa maelezo mafupi na
ya msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze
kupata ufumbuzi au maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni
lengo letu kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa
moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo
au mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapata matatizo ya

namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; na pale
suala lako linapokwenda mbali zaidi ya maelezo haya, basi
utafute msaada wa kisheria au uende kwa mwanasheria
aliye karibu na wewe ili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo
yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo,
tafadhali umsaidie na mwenzako kupata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.




UTAMBULISHO WA KITUO CHA
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi
la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa wala kibiashara.
Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria
za Tanzania mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla
ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria na Haki
za Binadamu kilikuwa ni mradi wa haki za binadamu wa
Mfuko wa Kuendeleza Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET).
Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha kuna

ofisi ndogo.

MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika lisilo la
kiserikali wala kibiashara linalojibidisha kukuza uwezo
wa jamii ili iweze kukuza, kuendeleza na kulinda haki za

binadamu na utawala bora nchini Tanzania.




LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni
kukuza uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii
kwa ujumla na hasa wale wanajamii ambao kwa sababu
moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa unakuzwa

kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa kisheria.




1. UTANGULIZI

Kama makundi mengine, haki za watu wenye ulemavu
zinatumia katiba kama msingi wake mkubwa. lbara ya
13 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya

mwaka 1977 inazungumzia haki ya usawa.

Masuala ya watu wenye ulemavu yameendelea kuwa
katika mipango ya kisheria kimataifa na hata kitaifa
pamoja na harakati zake. Matukio muhimu kimataifa ni
pamoja na; Azimio la Haki za Walemavu 1975, Mwaka
wa kimataifa wa walemavu katika 1981, na programu
za utekelezaji wa dunia kuhusu watu wenye ulemavu,
1982. Pia Tamko la Haki za binadamu la mwaka 1948
limetambua binadamu wote wanazaliwa sawa na huru
bila kujali makundi. Mkataba wa Kimataifa wa kulinda
haki na hadhi za watu wenye ulemavu nao umeendelea
kutambua moja kwa moja watu wenye ulemavu kwa

kuelezea haki na ulinzi wa watu hawa.

Ni dhahiri kwamba mfumo wa sheria kuhusu haki
na ulinzi wa watu wenye ulemavu umechelewa sana
Tanzania. Mwaka 2010, takribani miaka 50 tangu
Tanzania ipate uhuru ndipo sheria namba 9 inayohusu

haki za walemavu ilitungwa.




Watu wenye ulemavu wameendelea kunyanyaswa na
kunyimwa haki zao katika nyanja mbalimbali za maisha
na hii inapelekea wengi wao kuendelea kuishi kwenye
umaskini. Kwa upande mmoja, ni muhimu watu wenye

ulemavu kutambua haki na wajibu wao katika jamii.

. ULEMAVU

Ulemavu kama ilivyotafsiriwa kwenye Sera ya Taifa ya
Maendeleo na Huduma kwa Watu Wenye Ulemavu; ni
hali inayotokana na dosari mwilini au/na akilini ambayo
inasababisha mtu kushindwa kutenda mambo
ambayo kwa kawaida angetegemewa kuyaweza na
hivyo kumletea mtu huyo kizuizi katika utekelezaji wa
majukumu yake katika jamii.
Ulemavu kwa upana huainisha meneo matatu;
» Haliyatatizo kadri linavyoonekana (impairment),
» Upungufu wa uwezo wa kutenda/kufanya
jambo kwa njia ya kwaida kulinganana hali yake
(disability),
» Kizuizi katika kutenda jambo (handicap)

kutokana na hali ya ulemavu (disability)
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Mtu mwenye ulemavu ni mtu ambaye mategemeo

yake ya kupata, kumudu na kujiendeleza katika kazi

yamepungua kwa kiasi kikubwa kutokana na ulemavu

unaotambulika mwilini, akilini na/au mfumo wa

mitazamo wa jamii dhidi ya mtu huyo.

KANUNI ZA MSINGI

Sheria ya watu wenye ulemavu namba 9 ya mwaka

2010 imejikita kwenye kanuni muhimu ambazo ni;

»

»

»

»

»

»

»

Utu, uhuru wa kuchagua na kujitegemea;
Kutokubaguliwa;

Kushiriki na kushirikishwa kikamilifu katika Nyanja

zote za maisha;

Usawa wa fursa kwa watu wenye ulemavu;

Ufikiaji na upatikanaji;

Usawa wa wanawake na wanaume kwa watu

wenye ulemavu;

Kupatiwa huduma za msingi na mahitaji yao




3. HAKI ZA WATU WENYE ULEMAVU
NA WAJIBU WA JUMLA

3.1

Haki za Watu Wenye Ulemavu

Sheria namba 9 ya mwaka 2010 inayohusu watu

wenye ulemavu imeainisha haki za watu wenye

ulemavu katika maeneo yafuatayo:-

3.1.1. Usawa na Kutokubaguliwa

Mtu mwenye ulemavu ni sawa kama
mtu mwingine yoyote katika jamii na
ana haki ya kutobaguliwa kwa namna
yoyote kwa sababu ya hali ya kuwa na
ulemavu;

Mtu mwenye ulemavu ana haki ya
kupata ulinzi sawa chini ya sheria
dhidi ya matendo yote ya kibaguzi
yatakayofanywa kwake.

Angalizo

Ikumbukwe kwamba kuchukua hatua chanya kwa nia

ya kukuza usawa na kuondoa ubaguzi katika maeneo

mbalimbali kwa kutofautisha, kutenga, kuajiri au kutoa

kipaumbele kwa watu wenye ulemavu kwa sababu ya

uwezo wao, haitafafsiriwa kama ubaguzi
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3.1.2.Kuishi kwa uhuru na kujumuishwa kwenye

jamii

Katika eneo hili, mtu mwenye ulemavu ana

haki zifuatazo:-

Kusaidiwa na mamlaka husika kuishi
kwa uhuru na kujumuishwa katika jamii
Zao;

Mtu mwenye ulemavu hatoshurutishwa
kuishi kwenye eneo maalum asilolitaka
au kuchaguliwa jinsi ya kuishi ndani ya
jamii;

Huduma zilizopo ndani ya jamii
zitarekebishwa ili  kukidhi  mabhitaji

binafsi ya watu wenye ulemavu.

3.1.3.Afya

Watu wenye ulemavu wana haki sawa ya

kupata huduma bora za afya bila ubaguzi

kwa kigezo cha ulemavu;

Mtu mwenye ulemavu atapata huduma
za kiafya za aina mbalimbali kadri ya
uhitaji wake zenye kiwango na ubora

sawa kama zile zitazotolewa kwa watu
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wengine;

Huduma hizi za kiafya zitapatikana
ndani ya jamii;

Elimu na mafunzo itatolewa kwa
watumishi  wa afya ili kuongeza
uelewa wao juu ya jinsi ya kuwatunza
na kuwahudumia kiafya watu wenye
ulemavu na kutoa uangalizi wenye ubora

ule ule kwa kundi hili.

31.4.Elimu

Watu wenye ulemavu wana haki ya
kupata elimu na mafunzo katika
mazingira jumuishi kama watu wengine;
Watoto wenye ulemavu wana haki sawa
ya kujiunga katika shule za umma na
binafsi kasoro tu pale ambapo mahitaji
maalum ya kimawasiliano yanahitajikana
atahitaji msaada wa ziada ili kunufaika
kielimu;

Kutotengwa  kielimu kutokana na
ulemavu. Marekebisho ya huduma
yatafanyika ili kuridhisha na kuhakikisha

wananufaika na elimu kadri wawezavyo
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na wanatimiziwa mahitaji binafsi.
3.1.5. Kazi na Ajira

Watu wenye ulemavu wana haki ya kufanya
kazi na kupata riziki kutoka kwenye kazi
wanazojiamulia kufanya sawa na watu
wengine. Sheria imetambua waajiri katika
sekta za binafsi na zile za umma kuajiri watu
wenye ulemavu. Mwajiri atatatakiwa;

i. Kuruhusu watu wenye ulemavu kujiunga
pamoja na kuingia kwenye vyama vya
wafanyakazi sawa na watu wengine
kama yalivyomatakwa ya sheria;

ii. Kuondoa ubaguzi kwa vigezo vya
ulemavu kuanzia hatua za kutafuta
kazi, kuajiriwa na kuendelea na ajira,
kuachishwa kazi, usawa wa malipo,
usawa wa fursa na usalama kazini;

iii. Kuwezesha watu wenye ulemavu
kumudu kazi kwa kutengeneza
mazingira wezeshi na kuhakikisha
marekebisho ya mara kwa mara
yanafanyika kukidhi mahitaji yao;

Kutoa na kuendeleza mafunzo yakuwasaidia watu

wenye ulemavu kazini na kudumu katika ajira zao.




Muhimu:
Kila mwajiri mwenye wafanyakazi kuanzia ishirini (20)
na kuendelea anawajibu wa kuhakikisha kwamba
asilimi tatu (3%) ya wafanyakazi wake ni watu wenye
ulemavu.
Ni kosa kisheria kutokuajiri mtu mwenye ulemavu
mwenye kigezo cha kazi husika bila kuwa na sababu

ya msingi.

3.1.6. Ufikikaji na Upatikanaji

Sheria inatoa haki ya watu wenye ulemavu

kufikia na kupata huduma zote za jamii na

kupata msaada stahiki kama vile wasomaji,
wakalimani, lugha za alama na wasindikizaji.

Sheria inaondoa vizuizi vinavyowapata

watu wenye ulemavu katika hali ya kuishi

na kujitegemea kama wanavyotaka. Vizuizi
vinakatazwa;

i. Kwenye miundombinu hususani
majengo ili kuwezesha ufikikaji kirahisi
kwa watu wenye ulemavu;

ii. Kwenye huduma zote na maeneo ya

umma na kwamba zitaweka viwango
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31.7.

3.1.8.

vya ufikikaji kwa watu wenye ulemavu;
iii. Kwenye upatikanaji habari na
mawasiliano pia katika huduma za

kielektroniki.

Matembezi huru

Watu wenye ulemavu wana haki ya
kutembea katika hali na muda wanaopenda.
Watasaidiwa kupata nyenzo na mazingira
wezeshi ya kumudu kutembea wao
wenyewe na wanaojishighulisha nao. Wale
wanaojihusisha na kutengeneza nyenzo hizi
watahakikisha kwamba nyenzo hizo zinafaa
kumudu watu wenye ulemavu na kufanya

mabadiliko kadri itakavyohitajika.

Ushiriki katika maswala ya kisiasa na kijamii
Watu wenye ulemavu wanauwezo wa
kushiriki  kikamilifu katika maswala ya
kiasiasa na kijamii kama watu wengine bila
ubaguzi. Kisiasa; haki ya kupiga kura katika
mchakato ambao ni rahisi na unafikika.
Haki ya kuchaguliwa na kushika madaraka,

kujishirikisha na asasi za kiraia na vyama vya




vyenye mtazamo wa kisiasa. Watu wenye

ulemavu wana haki sawa ya kujihusisha na

mambo ya kiserikali na ya umma.

3.1.9. Ushiriki katika maswala ya kiutamaduni,

burudani, mapumziko na michezo

Watu wenye ulemavu wana haki sawa ya

kushiriki  kwenye burudani, mapumaziko,

michezo na maswala ya kiutamaduni kama

watu wengine kwa kupata;

Vi.

Vii.

Pragramu za  televisheni, filamu,
maonyesho ya kitamaduni;

Machapisho katika muundo wanaoweza
kuelewa;

Kuyafikia maeneo ya kitamaduni kama
Makumbusho na nyumba za sinema bila
vizuizi;

Kutambuliwa rasmi kwa lugha na
tamaduni zao;

Kushiriki katika michezo kwenye ngazi
mbalimbali;

Fursa za kuandaa, kushiriki na mafunzo
kwenye shughuli za michezo;

Huduma za  kuwasaidia  kushiriki

18



kikamilifu katika michezo.

3.2. Kuishi na Hifadhi ya Jamii

3.3.

Watu wenye ulemavu wana haki ya kupata
hifadhi ya jamii bila kubaguliwa kwa kigezo cha
kuwa na ulemavu. Wanaweza kupata huduma,
vifaa na misaada wanayohitaji. Hususani
wanawake wanaweza kupata programu za
kuwasaidia kuondokana na umaskini. Wanaweza
pia kunufaika na misaada ya kifedha pamoja na
programu za nyumba na makazi.

Wajibu wa Jumla

Kila mtu anawajibu wa kulinda na kutetea haki za
watu wenye ulemavu. Wajibu pia unatofautiana

kutokana na makundi mbalimbali kama ifuatavyo;

3.3.1. Serikali/Nchi
i. Kuhakikisha haki na utu wa watu wenye
ulemavu unaheshimika;
ii.  Kufuta au kurekebisha sheria na desturi
zinazobagua watu wenye ulemavu;
iii. Kuonyesha kuwa watu wenye ulemavu
wana haki sawa kama watu wengine;

iv. Kuendeleza programu na mafunzo
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Vi.

Vii.

viii.

ya kufanya watu waendelee kuwa na
ufahamu tosha juu ya haki za watu
wenye ulemavu;

Kuwalinda kisheria watu wenye ulemavu;
Kutungwa sheria, sera na kuchukua
hatua zingine ili kuhakikisha watu wenye
ulemavu wanalindwa;

Uheshimikaji wa kutoa na kupokea
habari sawa na wengine;

Kuhakikisha upatikanaji wa vifaa na
huduma kwa urahisi na gharama nafuu
kwa watu wenye ulemavu;

Kutoa fursa sawa za mafunzo ya ufundi
stadi, elimu na ujifunzaji katika maisha
sawa na watu wengine na kufanya
marekebisho stahili kuwafanya watu
wenye ulemavu kunufaika kikamilifu;
Kukusanya taarifa na takwimu juu
ya watu wenye ulemavu ili kuweza
kutumika kwenye mipango na
utekelezaji wa programu kwa manufaa
yao na pia kuweza kutoa hizi taarifa
na kuhakikisha watu wenye ulemavu

wanhaweza kuzisoma na kuzielewa.
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3.3.2.Jamii/Familia

Vi.

Vii.

Kutowatesa, kuwatendea au
kuwaadhibu kikatili au kiudhalilishaji
watu wenye ulemavu;

Kuwaheshimu watu wenye ulemavu
kimaumbile na kiakili kama watu
wengine;

Kuheshimu maisha yao ya kifamilia na
familia zao;

Kuwasaidia kushiriki na kujumuishwa
katika shughuli mbalimbali kwenye
jamii zao;

Kutokuwabagua watu wenye ulemavu;
Kupigana dhidi ya Imani potofu na chuki
kuhusu watu wenye ulemavu;

Kutoa uangalizi na kuwatunza watu

wenye ulemavu;
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4.

HITIMISHO

Katika kitini  hiki, tumeweza kujifunza mambo
mbalimbali kama vile haki za watu wenye ulemavu na
wajibu wa serikali na jamii kwa watu wenye ulemavu
kama zinavyoainishwa kwenye sheria ya watu wenye

ulemavu namba 9 ya mawaka 2010.

Ndugu msomaji, ni matumaini yetu kuwa kitini hiki
kimekupa ufahamu na mwanga kuhusu haki hizo; na
ufahamu juu ya wajibu wa nchi kupitia serikali pamoja
na jamii. Hii itakusaidia wewe binafsi na pia kuweza
kuwasaidia wengine kuhusu kutambua na kutetea haki

za watu wenye ulemavu.
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