
HAKI YA RUFAA
Taratibu na Muda wa Rufaa 

katika Mashauri Mahakamani

KIJARIDA KUHUSU

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa



2

0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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Kimeandaliwa na:

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 



4

YALIYOMO

1.	 	Maana Ya Rufaa Katika Mashauri Ya Daawa..................9

1.1.	Rufaa ni Nini?���������������������������������������������������������������������������������������������������������������������������������������9

1.2.	Haki ya Rufaa inatolewa na Sheria ipi?��������������������������������������������������������������������������9

2.		UTA RATIBU WA KUKATA RUFAA KUTOKA BARAZA LA KATA  

       KWENDA BARAZA LA NYUMBA NA ARDHI LA WILAYA.......... 11

3.	 RUFAA KUTOKA MAHAKAMA YA MWANZO KWENDA 

       MAHAKAMA YA WILAYA/HAKIMU MKAZI..................................... 12

3.1.	Utaratibu wa kukata Rufaa toka Mahakama  ya Mwanzo kwenda 

     Mahakama ya Wilaya /  Hakimu Mkazi������������������������������������������������������������������������� 12

3.2.	Kupeleka Rufaa Nje ya Muda�����������������������������������������������������������������������������������������������13

4.	 RUFAA KUTOKA MAHAKAMA YA WILAYA/HAKIMU MKAZI 

      KWENDA MAHAKAMA KUU.................................................................. 15

4.1.	Hukumu ambayo Huwezi Kukata Rufaa dhidi  yake���������������������������������������� 15

4.2.	Utaratibu wa kupeleka rufaa Mahakama Kuu������������������������������������������������������ 15

5.	 MUDA WA KUPELEKA RUFAA MAHAKAMA KUU...................... 16



5

SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasheria wetu na wale wa 

kujitolea katika uandaaji wa vijarida hivi. Pia tunawashukuru 

kwa dhati wale wote walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu 

hiki ili kuandaa toleo hili la nne hususani, Wakili Joanitha 

Mutayoba, Wakili Theresia Kinabo, Bi. Irene Nambuo na 

Bw. Rodrick Maro, pamoja na wafanyakazi wote wa Kituo 

cha Sheria na Haki za Binadamu.
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma ya 

kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na uwezo wa kufahamu 

sheria za nchi pamoja na kufahamu haki zao ili kuzilinda 

na kuzitetea pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 

hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala 

wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi kuzifahamu 

sheria zetu zote, na hata baadhi tu ya sheria zinazomgusa 

kutokana na mfumo tulio nao, ambao hautoi nafasi kwa 

watu wote kujua sheria. Hali hii inasababisha watu wengi 

kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo yangeweza 

kuepukika kama raia angekuwa na uelewa kidogo wa 

sheria. ni kwa sababu hiyo basi Kituo kimeamua kutoa 

chapisho hili na mengine, kwa lengo la la kutoa msaada 

wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi na ya 

msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze 

kupata ufumbuzi au maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni 

lengo letu kuwa katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 

moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo 

au mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapopata matatizo 
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ya namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; na pale 

suala lako linapokwenda mbali zaidi ya maelezo haya, basi 

utafute msaada wa kisheria au uende kwa mwanasheria 

aliye karibu na wewe ili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 

yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo, 

tafadhali umsaidie na mwenzako upata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiasa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria 

za Tanzania mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 

ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kilikuwa ni mradi wa haki za binadamu wa 

Mfuko wa Kuendeleza Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). 

Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam ikiwa na ofisi 

ndogo Arusha.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika lisilo la 

kiserikali wala kibiashara linalojibidiisha kukuza uwezo 

wa jamii ili iweze kukuza, kuendeleza na kulinda haki za 

binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni 

kukuza uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii 

kwa ujumla na hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 

moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa unakuzwa 

kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa kisheria.
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1.	 	MAANA YA RUFAA KATIKA 
MASHAURI YA DAAWA

1.1.	 Rufaa ni Nini?

Rufaa ni hatua inayompa mtu au watu 

walioshindwa kesi/shauri kupinga uamuzi huo 

katika mahakama yenye mamlaka ya juu zaidi 

ya ile iliyotoa hukumu ya kushindwa. Katika kesi 

za madai au jinai, yoyote ambaye hakuridhika 

na hukumu, anaweza kupinga hukumu yote au 

sehemu ya hukumu au akapinga kiwango cha 

fidia/faini kuwa ni kidogo au hakubaliani nacho 

kabisa.

1.2.	 Haki ya Rufaa inatolewa na Sheria ipi?

Haki ya rufaa inatolewa na sheria mbalimbali 

hapa Tanzania. Baadhi ya sheria hizo ni kama 

zifuatazo:

»ª Kwanza kabisa, haki ya rufaa ni haki 

inayotolewa na Katiba ya Jamuhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Hii 

inapatikana katika Ibara ya 13 ya Katiba yetu;

»ª Sheria za Mahakama za Mahakimu Na. 2 za 

mwaka 1984;
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»ª Sheria ya Mwenendo wa Madai ya mwaka 

1966;

»ª Sheria ya Ndoa, ya mwaka 1971;

»ª Sheria ya Mabaraza ya Ardhi Na.2 ya mwaka 

2002.

Kama ilivyoelezwa hapo juu, haki ya kupinga 

uamuzi uliotolewa na mahakama au na chombo 

kilichopewa mamlaka ya kutoa haki ni haki ya 

kikatiba. Hata hivyo, pamoja na kuwa ni haki ya 

kikatiba, mtu yeyote anayepinga maamuzi lazima 

afuate taratibu zilizoainishwa na sheria za nchi 

zinazotoa haki husika. Ni lazima ifahamike kuwa 

mtu asipozingatia taratibu hizo, basi anaweza 

kupoteza haki yake ya kukata rufaa.



11

2.	 	UTARATIBU WA KUKATA RUFAA 
KUTOKA BARAZA LA KATA 
KWENDA BARAZA LA NYUMBA 
NA ARDHI LA WILAYA

Mabaraza ya Kata yamepewa uwezo wa kusikiliza 

masuala ya ardhi kama yalivyo ainishwa na sheria ya 

Mabaraza ya Ardhi Na. 2 ya mwaka 2002.

Hivyo basi, Sheria ya Mabaraza ya Ardhi inasema 

kuwa, mtu ambaye hakuridhika na uamuzi uliotolewa 

na Baraza la Kata anaweza kukata rufaa katika Baraza 

la Ardhi na Nyumba la Wilaya lililopo katika eneo la 

wilaya iliopo Kata husika.

Katika kupeleka rufaa, muomba rufaa anatakiwa 

kupeleka sababu za rufaa pamoja na nakala ya 

uamuzi anaokusudia kuupinga uliotolewa na Baraza 

la Kata.

Mrufani au mrufaniwa, anaweza kwenda mwenyewe 

au kuwakilishwa na mtu yeyote asiye mwanasheria 

atakayemtambulisha kwa kufuata taratibu za sheria.
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3.	 RUFAA KUTOKA MAHAKAMA YA 
MWANZO KWENDA MAHAKAMA 
YA WILAYA/HAKIMU MKAZI

Mahakama ya Mwanzo imepewa nguvu za kisheria 

kutatua migogoro mbalimbali isipokuwa masuala ya 

ardhi kama ilivyo ainishwa na Sheria za Mahakama 

za Mahakimu ya mwaka 1984 iliyofanyiwa mapitio 

mwaka, 2002.

Mtu yeyote ambaye hakuridhika na uamuzi wa 

Mahakama ya Mwanzo anaweza kukata rufaa katika 

Mahakama ya Wilaya/Hakimu Mkazi.

3.1.	 Utaratibu wa kukata Rufaa toka Mahakama 

           ya Mwanzo kwenda Mahakama ya Wilaya /  

           Hakimu Mkazi

Sheria za Mahakama za Mahakimu Na. 2 ya 

mwaka 1984 iliyofanyiwa mapitio mwaka, 2002 

inatoa haki ya kukata rufaa kwa mtu asiyeridhika 

na hukumu iliyotolewa na Mahakama ya Mwanzo 

kwenda Mahakama ya Wilaya/Hakimu Mkazi kwa 

kufuata taratibu zilizowekwa kisheria.
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Mrufani anatakiwa kuomba nakala ya hukumu ya 

Mahakama ya Mwanzo.

Endapo mrufani anachelewa kupata nakala ya 

hukumu, mrufani anayo  nafuu ya kisheria za yeye 

kuweza kuwasilisha maombi ya rufaa yake nje ya 

muda.

3.2.	 Kupeleka Rufaa Nje ya Muda

Kumbuka kuwa kisheria ukichelewa kupeleka 

rufaa yako ndani ya siku 30 tangu hukumu 

inapotolewa ama unapopata nakala halisi ya 

hukumu au iliposainiwa (kulingana na mazingira), 

rufaa yako haitakuwa halali mahakamani.

Hata hivyo, Sheria za Mahakama za Mahakimu 

Na. 2 ya mwaka 1984 iliyofanyiwa mapitio mwaka 

2002, kwa kujua kwamba mrufani anaweza 

kuwa na matatizo mbalimbali ambayo mengine 

hayazuiliki, imetoa mamlaka kwa Mahakama za 

Wilaya/Hakimu Mkazi kuongeza muda huo.

Ili uweze kufanikiwa, lazima maombi yako 
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yaoneshe kuwa kuna sababu za msingi ambazo 

zilizuia rufaa yako kupelekwa ndani ya muda.

Katika kukata rufaa katika Mahakama ya Wilaya/

Hakimu Mkazi endapo mrufani hajui kuandika 

au anajua kuandika, Sheria za Mahakama za 

Mahakimu imetoa mwanya wa kueleza sababu 

zake kwa mdomo na Hakimu anawajibika 

kuandika sababu hizo na kuendelea kusikiliza 

rufaa hiyo.
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4.	RUFAA KUTOKA MAHAKAMA 
YA WILAYA/HAKIMU MKAZI 
KWENDA MAHAKAMA KUU
Mahakama za Wilaya na zile za Hakimu Mkazi, 

zinanguvu sawa za kisheria. Hivyo taratibu 

zinazotumika katika mahakama hizi zinafanana. Kwa 

hiyo, rufaa kutoka Mahakama ya Wilaya/Hakimu Mkazi 

inaweza kupelekwa Mahakama Kuu.

4.1.	 Hukumu ambayo Huwezi Kukata Rufaa dhidi 

           yake
»ª Hukumu iliyotokana na makubaliano ya 

pande zote mbili katika shauri haiwezi 

kukatiwa rufaa.

»ª Hukumu iliyotolewa uamuzi kwa kusikilizwa 

upande mmoja, haikatiwi rufaa.

4.2.	 Utaratibu wa kupeleka rufaa Mahakama Kuu
»ª Rufaa inapelekwa na hati maalumu yenye 

sababu za rufaa;

»ª Hati hiyo inabidi isainiwe na mkata rufaa au/

na wakili kama anawakilishwa na wakili;

»ª Hati ya sababu ya rufaa haitakiwi kuwa na 

masuala mengi, inatakiwa ieleze sababu 

kwa ufupi sana kwa lugha inayoeleweka/

rahisi;

»ª Nakala kivuli ya amri inayopingwa na uamuzi.
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5.	MUDA WA KUPELEKA RUFAA 
MAHAKAMA KUU
Sheria ya Mwenendo wa Madai haijaainisha muda 

wa kupeleka rufaa katika Mahakama Kuu. Hata hivyo, 

kwa mujibu wa Sheria ya Muda wa Ukomo wa Madai, 

rufaa inatakiwa kupelekwa ndani ya siku 45 kuanzia 

siku hukumu ilipotolewa na mahakama iliyo chini ya 

Mahakama Kuu pale ambapo suala lilianzia kwenye 

mahakama hiyo ya chini.

Ikiwa suala linapelekwa Mahakama Kuu kwa rufaa na 

lilianzia Mahakama ya Mwanzo, kwa mujibu wa Sheria 

ya Mwenendo wa Madai rufaa yake ni siku 30 tu.

Ikumbukwe kuwa kukata rufaa sio sababu ya kusitisha 

utekelezaji wa hukumu ambayo imeshatolewa. Ili 

kusitisha utekelezaji wa hukumu iliyotolewa, mrufani 

anweza kuiomba Mahakama kutoa amri ya kusitisha 

utekelezaji wa hukumu kama mrufani anatoa sababu 

za msingi.

Ndugu msomaji, tunatumaini kuwa mpaka sasa 

umepata ufahamu wa haki na taratibu za kukata rufaa 

katika Mahakama zetu na vyombo vingine vya kutoa 

maamuzi nchini. Tunaomba elimu hii uliyoipata uitoe 

kwa wengine ili waweze kujua ni nini cha kufanya 

baada ya kupata ya kutoridhika na hukumu/maamuzi 

ya mahakama na nafuu zinazoweza kupatikana 

kupitia rufaa.
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HakiTV@humanrightstz

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
S. L. P. 75254, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

DODOMA OFFICE 
Kitalu na 22. Area D, 

S.L.P  2289, Dodoma, Tanzania 
Simu/Nukushi: +255 262350050

Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz 
 

Ofisi ya Arusha
Barabara ya Olerian, Olosiva Kitalu Na. 116/5,

Sakina kwa Idd, Arumeru
 S. L. P. 15243, Arusha - Tanzania

Simu: +255 27 2544187;  
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz   

Kituo cha Msaada wa Sheria
Mtaa wa Isere - Kinondoni

S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania
Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 

Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz


