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0699695486

75%

THU 12:00

Habari LHRC,
Naitwa  Amini kutoka kata ya  Mwaya, 
Ulanga, Morogoro. Nimeguswa na tukio
la jirani kumfungia mtoto wake mwenye 
ulemavu ndani  bila kumwandikisha shule. 
Nawaomba mfuatilie jambo hili tafadhali.
Asante 

Ndugu Amini,
Tunashukuru sana kwa taarifa na 
tunachukua hatua za haraka kufuatilia 
tukio hilo.
Tunaomba ushirikiano wako.
Asante

10:30

#HakiKiganjani

Unaweza kutoa taarifa
za ukiukwaji wa haki
kupitia

Pakua AnroidApp 
ya Haki Kiganjani

SMS 0699695486

hakikiganjani.humanrights.or.tz 

Usipotezee, toa taarifa sasa!
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Kimeandaliwa na:

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu 
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SHUKRANI

Tunatoa shukrani kwa wanasheria wetu na wale wa 

kujitolea katika uandaaji wa vijarida hivi. Pia tunawashukuru 

kwa dhati wale wote walioshiriki kwenye kukirejea kijitabu 

hiki ili kuandaa toleo hili la nne hususani, Wakili Joanitha 

Mutayoba, Wakili Theresia Kinabo, Bi. Irene Nambuo na 

Bw. Rodrick Maro, pamoja na wafanyakazi wote wa Kituo 

cha Sheria na Haki za Binadamu.
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DIBAJI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina azma ya 

kusaidia jamii ya Watanzania kuwa na uwezo wa kufahamu 

sheria za nchi pamoja na kufahamu haki zao ili kuzilinda 

na kuzitetea pamoja na kuheshimu haki za wengine ili 

hatimaye tuwe na jamii yenye utamaduni wa kuheshimu 

haki za binadamu pamoja na nchi inayoheshimu utawala 

wa sheria.

Tunafahamu kuwa kwa raia wa kawaida si rahisi 

kuzifahamu sheria zetu zote, na hata baadhi tu ya sheria 

zinazomgusa kutokana na mfumo tulio nao, ambao hautoi 

nafasi kwa watu wote kujua sheria. Hali hii inataababisha 

watu wengi kujikuta katika matatizo ya kisheria ambayo 

yangeweza kuepukika kama angelikuwa na ufahamu 

mdogo wa sheria. Ndiyo maana basi Kituo cha Sheria 

na Haki za Binadamu kimeamua kutoa chapisho hili na 

mengine, kwa lengo la kutoa msaada wa kisheria kwa raia.

Huu ni usaidizi kisheria unaotoa maelezo mafupi na ya 

msingi ya kisheria ili kukusaidia ndugu msomaji uweze 

kupata ufumbuzi au maelezo ya tatizo linalokusibu. Ni 

lengo letu kuwa, katika kijitabu hiki tunatoa usaidizi wa 

moja kwa moja kwako wewe pale utakapokuwa na tatizo 
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au mmoja wa ndugu au jamaa zako wanapata matatizo 

ya namna hii.

Tunachokuomba ni wewe kusoma kwa makini; na pale 

suala lako linapokwenda mbali zaidi ya maelezo haya, basi 

utafute msaada wa kisheria au uende kwa mwanasheria 

aliye karibu na wewe ili aweze kukusaidia.

Tunaamini utapata usaidizi huu kiurahisi zaidi na maelezo 

yaliyomo humu yatakusaidia kwa karibu. Umalizapo, 

tafadhali umsaidie na mwenzako upata usaidizi huu.

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu.

UTAMBULISHO WA KITUO CHA 
SHERIA NA HAKI ZA BINADAMU

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika binafsi 

la kujitolea na la hiari ambalo si la kisiaa wala kibiashara. 

Kituo kimeandikishwa na kusajiliwa kwa mujibu wa Sheria 

za Tanzania mnamo mwezi Septemba, mwaka 1995. Kabla 

ya kusajiliwa kama chombo huru, Kituo cha Sheria na Haki 

za Binadamu kilikuwa ni mradi wa haki za binadamu wa 

Mfuko wa Kuendeleza Elimu ya Sheria Tanzania (TANLET). 

Makao makuu ya Kituo ni Dar es Salaam na Arusha kuna 

ofisi ndogo.
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MAONO

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu kina taamali jamii 

yenye haki na usawa.

TAMKO LA LENGO MAHUSUSI

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni shirika lisilo la 

kiserikali wala kibiashara linalojibidisha kukuza uwezo 

wa jamii ili iweze kukuza, kuendeleza na kulinda haki za 

binadamu na utawala bora nchini Tanzania.

LENGO KUU

Lengo kuu la Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu ni 

kukuza uelewa wa sheria na haki za binadamu kwa jamii 

kwa ujumla na hasa wale wanajamii ambao kwa sababu 

moja au nyingine wameachwa nyuma. Uelewa unakuzwa 

kwa njia ya elimu ya uraia na msaada wa kisheria.
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1.	 FIDIA YA ARDHI NI NINI?

Fidia ardhi ni stahili/stahiki  ambayo mmiliki wa 

ardhi hulipwa pale ardhi yake inapotwaliwa iwe kwa 

matumizi ya serikali, mtu binafsi au matumizi ya aina 

nyingine yoyote ile.

2.	NANI ANAWEZA KUDAI FIDIA?

Mmiliki wa ardhi ndiye mwenye haki ya kudai fidia. 

Mmliki anaweza kuwa mtu binafsi, kampuni, taasisi au 

shirika lolote lile la Binafsi au Serikali.

Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi ya Kijiji ya mwaka, Sheria 

Na. 5 ya 1999, fidia inaweza kulipwa kwa Halmashauri 

ya Kijiji kwa niaba ya wanakijiji waliopoteza ardhi ya 

pamoja ya kijiji, mali na mafao yatokanayo  na ardhi 

ya pamoja ya kijiji; Fidia pia inaweza kulipwa kwa 

Mwanakijiji yeyote anayemiliki ardhi iliyohawilishwa au 

ardhi yenye madhara chini ya hakimiliki ya kimila, bila 

kujali kama hakimiliki hiyo imesajiliwa au la.
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Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi, Sheria Na. 4 ya 1999, 

Fidia inaweza kulipwa kwa Mmliki yeyote wa ardhi. 

Mmiliki anaweza kuwa mtu binafsi, kampuni, taasisi 

au shirika lolote lile la Binafsi au Serikali. Kwa mujibu 

wa sheria, fidia inaweza kulipwa kwa ardhi iliyosajiliwa  

na ile ambayo haijasajiliwa.  

3.	 MISINGI YA UKADIRIAJI FIDIA:

Msingi wa kukadiria thamani ya ardhi yoyote na 

uboreshaji usiohamishika kwa ajili ya ulipaji wa fidia 

chini ya Sheria ya Utwaaji Ardhi, Sura ya 118 ya Sheria 

za Tanzania, ni thamani ya ardhi hiyo katika soko kwa 

wakati husika. 

»ª Thamani ya ardhi katika soko inayoihusu ardhi 

yoyote na uboreshaji usiohamishika kutumia 

kigezo cha mlinganisho wa mauzo/thamani 

ya soko;

»ª Hali halisi ya karibuni ya ardhi au mali kama 

hiyo; au

»ª Kwa kutumia kigezo cha mapato au gharama 



11

ya kufidia endapo ardhi au mali ni ya aina yake 

ambayo haiwezi kuuzwa.

Kila makadirio ya thamani ya ardhi na ya uboreshaji 

usiohamishika kwa malengo ya Sheria hii, lazima 

yafanywe na mthamini aliyehitimu na anayetambulika 

kisheria (Mthamini aliyesajiliwa na Bodi ya Usajili ya 

Wathamini).

Kila makadirio ya thamani ya ardhi na uboreshaji 

usiohamishika kwa ajili ya kulipa fidia itakayolipwa na 

Serikali Kuu au Serikali za Mitaa, lazima yathibitishwe 

na Mthamini Mkuu wa Serikali au mwakilishi wake.

Fidia katika Ardhi Inajumuisha Nini?

Fidia kwa kupoteza maslahi yoyote kwenye 

ardhi itajumuisha thamani ya uboreshaji 

usiohamishika, posho ya usumbufu, posho ya 

usafiri, posho ya upangaji na kupoteza faida.

Posho ya Upangaji

Kodi ya pango katika soko kwa jengo 
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itakadiriwa na kuzidishwa mara miezi 

thelathini na sita (36) ili kupata posho ya 

upangaji itakayolipwa.

Kupoteza Faida

Faida halisi kwa mwezi kwa biashara 

inayoendeshwa kwenye ardhi itakadiriwa 

na kuzidishwa mara miezi thelathini na sita 

(36) ili kufikia kiwango cha malipo ya faida 

inayopotea.

Posho ya Usumbufu

Posho ya usumbufu itakadiriwa kwa kuzidisha 

thamani ya ardhi mara wastani wa asilimia ya 

riba inayotolewa na Benki za Kibiashara kwa 

akiba ya muda maalum ya miezi kumi na 

miwili (12) wakati wa kupoteza ardhi.

Posho ya Usafiri

Posho ya usafiri itakuwa gharama halisi ya 

kusafirisha tani kumi na mbili (12) za mizigo 
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kwa reli au barabara (kutegemea njia ya 

gharama nafuu) hadi umbali usiozidi kilomita 

ishirini (20) kutoka mahali pa kuondoshwa.

Ardhi Isiyokaliwa

Posho za usafiri, upangaji na kupoteza faida 

hazitalipwa kwa ardhi isiyokaliwa wakati 

maslahi katika ardhi yanapotwaliwa.

Riba

a.	 Riba za usafiri, upangaji na kupoteza 

faida kuu au mamlaka ya Serikali ya 

Mtaa pale tu ambapo malipo ya fidia 

hayakulipwa kwa wakati ndio yanalipwa 

kwa ardhi isiyokaliwa;

b.	 Kwa ajili ya ukadiriaji wa riba; fidia 

inayotakiwa “kulipwa kwa wakati” maana 

yake ni kulipa fidia katika kipindi cha 

miezi sita baada ya ardhi inayohusika 

kutwaliwa au hakimiliki kubatilishwa;

c.	 Endapo kiwango cha fidia hakitalipwa 

ndani ya kipindi cha miezi sita (6) 

baada ya ardhi kutwaliwa au hatimiliki 
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kubatilishwa, riba italipwa kwa wastani 

wa asilimia ya riba inayolipwa na Benki 

za kibiashara kwenye akiba za muda 

maalum hadi fidia itakapolipwa.

4.	KUPEWA TAARIFA YA KUDAI 
FIDIA:

Chini ya Sheria ya Ardhi ya Vijiji, Sheria Na. 5 ya 

1999,  Kamishna wa Ardhi atatoa taarifa, kwa fomu 

iliyoko katika Jedwali la Kwanza katika sheria hii, kwa 

Halmashauri ya Kijiji na watu wote wanaokalia ardhi 

kwa hakimiliki ya kimila au hakimiliki isiyo asili kwenye 

eneo la ardhi linalohusika na taarifa ya kuhawilisha 

ardhi ya kijiji au, kwa kadiri itakavyokuwa; taarifa ya 

kutangaza ardhi yenye madhara katika Halmashauri 

ya Kijiji na watu wote waliotajwa katika kanuni hii 

wapeleke madai yao ya fidia.
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5.	MADAI YA FIDIA:

Madai ya fidia yatawasilishwa kwa fomu maalum katika 

kipindi kisichopungua siku sitini baada ya kupokelewa 

taarifa ya kutwaliwa kwa ardhi.

Msaada wa Kutayarisha Madai ya Fidia

Kwa mujibu wa Sheria ya Ardhi ya Vijiji, Sheria Na. 

5 ya 1999,  Afisa Ardhi Mteule, kutokana na ombi 

la Afisa wa Kijiji ambacho ardhi yake imetolewa 

taarifa ya kutwaliwa au kutangazwa yenye madhara 

atalazimika kusaidia kijji hicho na watu wanaokalia 

maeneo ambayo yametolewa matangazo namna 

ya kuandaa na kuwasilisha madai ya fidia.

Kukubali Madai ya Fidia

Kamishna, katika kipindi kisichozidi siku tisini 

kutoka tarehe madai yalipowasilishwa, ataamua 

ama ayakubali au ayakatae maombi hayo au 

sehemu yake;

Endapo Kamishna atakubali madai yoyote ya fidia 

yaliyowasilishwa kulingana na kanuni, basi atatoa 

taarifa kwa Waziri;
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Katika kipindi kisichopungua siku ishirini na moja 

tangu Waziri kupokea taarifa, Kamishna atafanya 

utaratibu wa kumwezesha mdai alipwe fidia.

Usuluhishi Kuhusu Madai ya Fidia

Endapo Kamishna ataamua kutokubali madai ya 

fidia iwapo mdai na Kamishna wataafikiana, madai 

hayo yanaweza kurejeshwa kwa mtu atakayeteuliwa 

na Waziri kuwa msuluhishi wa suala hilo;

Endapo msuluhishi atafaulu kupatanisha pande 

husika, atampelekea Waziri taarifa ya upatanisho 

huo, na Kamishna katika kipindi cha siku ishirini 

na moja tangu Waziri apokee taarifa kutoka kwa 

msuluhishi, atafanya utaratibu wa kumwezesha 

mdai alipwe fidia;

Endapo msuluhishi, baada ya siku zisizopungua 

tisini za majadiliano kati ya pande husika, 

atashindwa kuzisaidia kufikia makubaliano katika 

suala la madai ya fidia au endapo pande zote husika 

au upande mmojawapo hautaki kupeleka suala la 

madai kwa msuluhishi, basi suala hilo litapelekwa 

kwenye Mahakama yenye mamlaka.
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6.	AINA ZA FIDIA:

Kwa mujibu wa sharia, fidia yaweza kutolewa kwa 

namna mojawapo ya zifuatazo:–

a.	 Ardhi inayofanana kwa ubora, ukubwa na uwezo 

wa kuzalisha kama ardhi iliyotwaliwa;

b.	 Jengo linalofanana kwa ubora, ukubwa na 

matumizi kama jengo lililotwaliwa;

c.	 Mimea na miche;

d.	 Fursa ya kutumia mali za jumuiya;

e.	 Kiasi cha fedha sawa na thamani ya uboreshaji 

usiohamishika wa ardhi iliyohawilishwa au ardhi 

iliyotangazwa kuwa ardhi yenye madhara, au 

malipo ya fidia kwa kupunguza eneo la ardhi 

ama kwa upotevu au uharibifu wa ardhi ambayo 

inaweza kutumika kuzalisha, au malipo kwa ajili 

ya usumbufu uliosababishwa na uhawilishaji wa 

ardhi au ardhi kutangazwa kuwa ardhi yenye 

madhara;

f.	 Kupewa mara kwa mara nafaka na vyakula 

vingine mbalimbali kwa kipindi kitakachowekwa;

g.	 Namna nyingine za fidia zinazoweza kukubalika 

kati ya mdai na Kamishna.
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Ndugu msomaji, tunatumaini kuwa mpaka sasa 

unafahamu ni nini cha kufanya ili uweze kupata haki 

yako kama fidia baada ya ardhi yako kuhawilishwa/

kutwaliwa. Tunaomba elimu hii uliyoipata uitoe kwa 

jamii nzima ili kila mmoja aweze kujua ni nini cha 

kufanya endapo ardhi yake inahitajika kutwaliwa kwa 

mujibu wa sheria.
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HakiTV@humanrightstz

Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu
S. L. P. 75254, Dar es Salaam - Tanzania

Simu: +255 22 2773038/48  Nukushi: +255 22 2773037
Barua Pepe: lhrc@humanrights.or.tz

DODOMA OFFICE 
Kitalu na 22. Area D, 

S.L.P  2289, Dodoma, Tanzania 
Simu/Nukushi: +255 262350050

Barua pepe: lhrc@humanrights.or.tz 
 

Ofisi ya Arusha
Barabara ya Olerian, Olosiva Kitalu Na. 116/5,

Sakina kwa Idd, Arumeru
 S. L. P. 15243, Arusha - Tanzania

Simu: +255 27 2544187;  
Barua Pepe: lhrcarusha@humanrights.or.tz   

Kituo cha Msaada wa Sheria
Mtaa wa Isere - Kinondoni

S. L. P. 79633, Dar es Salaam - Tanzania
Simu/Nukushi: +255 22 2761205/6 

Barua Pepe: legalaid@humanrights.or.tz

Kwa Jamii yenye Haki na Usawa


